DanLuat 2015

Thời điểm nhận được chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #470275 10/10/2017

    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 33 lần


    Thời điểm nhận được chế độ thai sản?

    Chào mọi người, mình có một vấn đề pháp lý thắc mắc, mong mọi người giải đáp giúp mình.

    Một người quen của mình có thai, trước đây chị đã sẩy thai một lần, nên bây giờ khá yếu, bác sỹ đã có chỉ định chị ở nhà dưỡng thai không đi làm (hiện chị mình đang là giáo viên tại một trường Trung học cơ sở ở quê mình). Hiện mình đã nghiên cứu sơ qua về việc hưởng chế độ thai sản của Bảo hiểm xã hội theo Luật bảo hiểm xã hội 2014. Mình có đọc Điều 31 quy định:

    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
     
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Lao động nữ mang thai;
     
    b) Lao động nữ sinh con;
     
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
     
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
     
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
     
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
     
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
     
    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con."
    Nghĩa là trường hợp của chị mình được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên mình thắc mắc thời điểm nào thì được nhận khoản tiền này, có được nhận luôn trong thời gian nghỉ dưỡng thai hay không? Mong mọi người giải đáp giúp mình.
     
    1605 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470289   10/10/2017

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (574)
    Số điểm: 4338
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 174 lần


    Trong thời gian nghĩ dưỡng thai, nếu có giấy chứng nhận nghỉ ốm (do thai yếu) của bác sĩ thì nộp cho cty để hưởng chế độ nghỉ ốm.

    Sau khi sinh, làm giấy khai sinh, nộp giấy này cho cty kèm với chỉ định nghỉ sớm để dưỡng thai thì mới được hưởng chế độ thai sản (6 tháng, có thể bao gồm cả tháng đã nghỉ trước khi sinh).

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #470458   11/10/2017

    haianh1648
    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 33 lần


     

    NgoThuyKhanh viết:

     

    Trong thời gian nghĩ dưỡng thai, nếu có giấy chứng nhận nghỉ ốm (do thai yếu) của bác sĩ thì nộp cho cty để hưởng chế độ nghỉ ốm.

    Sau khi sinh, làm giấy khai sinh, nộp giấy này cho cty kèm với chỉ định nghỉ sớm để dưỡng thai thì mới được hưởng chế độ thai sản (6 tháng, có thể bao gồm cả tháng đã nghỉ trước khi sinh).

     

     

    bạn cho mình hỏi nghĩa là chị mình được hưởng cả chế độ ốm đau cả chế độ thai sản ạ? mình nghĩ chị của mình chỉ được hưởng chế độ thai sản mà thôi, vì mình đọc Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau thì: 

    "Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau 


    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 2 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp sau: 

    a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế. 

    b) Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. 

    c) Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này. 

    2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây: 

    a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo Danh mục ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất và Nghị định số 126/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 12 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Danh mục các chất ma túy và tiền chất ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất. 

    b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. 

    c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

    Nên mình nghĩ trong trường hợp này sẽ không được hưởng trợ cấp ốm đau đâu ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #470522   12/10/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ haianh1648.

    Bạn hiểu đúng rồi đó. Luật không quy định nghỉ dưỡng thai được hưởng chế độ thai sản. Thời gian chị bạn nghỉ dưỡng thai chỉ là nghỉ không lương mà thôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-