DanLuat 2015

Thời điểm kí hợp đồng lao đồng

Chủ đề   RSS   
  • #200652 13/07/2012

    hoidapveluat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời điểm kí hợp đồng lao đồng

    Anh/ Chị luật sư vui lòng cho em hỏi: thời điểm mình kí hợp đồng có nhất thiết phải là ngày mình bắt đầu làm thì mới cho là hợp lệ hay không?

    Vì trong công ty em hiện nay, một số nhân viên vào làm nhưng đa phần là 2 hoặc 3 ngày sau mới kí HĐ.

    Mong sớm nhận được câu trả lời của các anh chị

     

     
    2300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200789   13/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định pháp luật liên quan nhé

    Trích nghị định 44/2003

    Điều 8. Hiệu lực và việc thay đổi nội dung hợp đồng lao động quy định tại Điều 33 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    1. Khi ký kết hợp đồng lao động hai bên phải thoả thuận cụ thể ngày có hiệu lực của hợp đồng lao động và ngày bắt đầu làm việc. Trường hợp người lao động đi làm ngay sau khi ký kết hợp đồng lao động, thì ngày có hiệu lực là ngày ký kết. Trường hợp người lao động đã đi làm một thời gian sau đó mới ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động miệng, thì ngày có hiệu lực là ngày người lao động bắt đầu làm việc.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 13/07/2012 07:22:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #239828   16/01/2013

    dotran.duycuong
    dotran.duycuong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 126
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em xin hỏi thêm là trường hợp đã kết thúc HĐLĐ thứ nhất (thời hạn 6 tháng) mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc. Sau đó 14 tháng, người sử dụng lao động mới kêu lên ký HĐLĐ mới - HĐLĐ xác định thời hạn 12 tháng. Tuy nhiên, hiệu lực hợp đồng được xác định là ngày đầu tiên sau khi chấm dứt HĐLĐ 1. Như vậy việc ký HĐLĐ 2 có trái luật không ạ?

    Theo quy định pháp luật thì trong vòng 30 ngày kể từ ngày HĐLĐ mùa vụ/xác định thời hạn (HĐ1) chấm dứt hiệu lực mà người lao động vẫn đi làm bình thường, nếu không ký HĐ mới thì mặc nhiên chuyển hoá thành HĐLĐ không xác định thời hạn. (thời điểm hiệu lực là ngày HĐLĐ 1 được ký kết)

    Xin cảm ơn ạ.

    We are CIS!

    See us on: Facebook

     
    Báo quản trị |  
  • #239871   16/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Tất nhiên là có rồi.

    Mà nói đúng hơn thì cái hợp đồng này không cần thiết, vì sau 30 ngày mà vẫn làm việc thì HĐ trước đó trở thành không xác định thời hạn rồi

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-