DanLuat 2015

Thời điểm hưởng trợ cấp thương tật

Chủ đề   RSS   
  • #389008 23/06/2015

    vinhphuc1953

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Thời điểm hưởng trợ cấp thương tật

    Hỏi:  Thời điểm được hưởng trợ cấp thương tật đối với thương binh.

     

    Theo thông tin trả lời của (Chinhphu.vn) - Theo Văn bản số 2001/NCC của Cục Người có công (Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội), ông Nguyễn Tiến Trung (tỉnh Phú Thọ) được giải quyết hưởng thêm trợ cấp thương tật từ ngày 21/8/2006 (theo khoản 1 Điều 13 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ).

    Trong khi đó theo trả lời của Sở Lao động-Thương binh và Xã hội (theo chỉ đạo của Cục Người có công) Bà Tâm lại giải quyết Thông tư số 25/2007/TT-BLĐTBXH ngày 15/11/2007 của Bộ LĐTBXH (được hưởng từ ngày Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội ký).

    Tôi xin phép được hỏi: Tại sao cũng là thương binh lại có 02 thời điểm hưởng chế độ khác nhau? Và rất mong nhận được trả lời của Qúi cơ quan.

    Kèm theo: Văn bản số 2001/NCC của Cục Người có công (Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội) và công văn trả lời của Sở Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội về việc giải quyết chế độ thương binh cho bà Tâm.

     

    Nguyễn Vĩnh Phúc

    Đại biểu HĐND phường Phú Thủy, Phan Thiết, Bình Thuận

    ĐT: 0908180646, email: vinhphuc1953@gmail.com

     
    2653 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vinhphuc1953 vì bài viết hữu ích
    phucvinh1953 (27/02/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448186   27/02/2017

    phucvinh1953
    phucvinh1953

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đã gửi câu hỏi này từ lâu. Song vẫn chưa nhận được trả lời vì vậy rất mong được sự giúp đỡ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #448383   01/03/2017

    Kính chào ông,

    Dựa trên những thông tin mà ông cung cấp, tôi xin có một số ý kiến như sau:

    Thứ nhất,  trong văn bản ông đính kèm có cung cấp thông tin về trường hợp của ông Trung : "Tháng 8/2006 ông giám định thương tật loại 4/4 với tỷ lệ 22%, đã được Bộ Tư lệnh Quân khu 2 ra quyết định cấp giấy chứng nhận thương binh và trợ cấp thương tật." Do đó, căn cứ Khoản 1, Điều 13 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 Hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì việc ông Trung được hưởng trợ cấp thương tật từ 8/2006 là đúng quy định pháp luật. Cụ thể Điều này quy định: 

    "Điều 13.

    1. Thương binh được hưởng trợ cấp thương tật hàng tháng từ ngày Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh, Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Giao thông vận tải (gọi chung là Hội đồng Giám định y khoa) kết luận suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% trở lên."
     
    Thứ hai, ở trường hợp của bà Tâm, ông chưa cung cấp thông tin về việc bà Tâm có Văn bản kết luận suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% trở lên do Hội đồng Giám định y khoa cấp hay không.
     
    Nếu bà Tâm không có giấy tờ này thì căn cứ mục 8.4, Thông tư số 25/2007/TT-BLĐTBXH ngày 15/11/2007 của Bộ LĐTBXH, việc bà Tâm được hưởng chế độ trợ cấp thương binh vào ngày Giám đốc Sở lao động thương binh và xã hội ký là đúng quy định pháp luật. Cụ thể quy định này như sau:
    "8.4. Thời điểm hưởng thêm một chế độ trợ cấp được tính từ ngày Giám đốc Sở Lao động- Thương binh và Xã hội ra quyết định trợ cấp."

    Ngược lại, nếu bà Tâm có giấy tờ có kết luận suy giảm khả năng lao động như đề cập trên, thì bà được quyền hưởng chế độ trợ cấp thương tật hằng tháng từ thời điểm được cấp văn bản này. 

    Trên đây là ý kiến chia sẻ của tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc. Việc đưa ra ý kiến dựa trên thông tin mà bạn cung cấp cũng như các quy định pháp luật hiện hành. Trường hợp cần trao đổi thêm hoặc có vấn đề gì sai sót vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây.
     
    Trân trọng cảm ơn,
    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thị Trà    

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw1 vì bài viết hữu ích
    phucvinh1953 (01/03/2017)
  • #448394   01/03/2017

    phucvinh1953
    phucvinh1953

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Bà Nguyễn Thị Tâm ở phường Phú Thủy không được hưởng chế độ thương binh sau 18 năm kể từ ngày có Quyết định (1995 - 2013).

    Bà Tâm có thời gian công tác trong Quân đội từ năm 1967 đến tháng 10/1978 và sau đó chuyển ngành về Sở Văn hóa & Thông tin tỉnh Thuận Hải (nay là Bình Thuận) và đến tháng 6/1983: Nghỉ việc theo Nghị quyết số 16-HĐBT ngày 08/02/1982 của Hội đồng Bộ trưởng được hưởng chế độ trợ cấp MSLĐ dài hạn.

    Bà bị thương trong thời gian ở Quân đội và được Sở Lao động & TBXH ban hành Quyết định số 96, ngày 20/12/1995 về việc cấp Giấy chứng nhận và trợ cấp ưu đãi thương binh cho bà Nguyễn Thị Tâm; xác định bà Tâm có tỷ lệ mất sức lao động (MSLĐ) do bị thương là 29%; thời gian được hưởng chế độ trợ cấp thương tật từ ngày 01/01/1995, số tiền trợ cấp thường xuyên là 90.480 đồng. Đồng thời, lập Phiếu để Bộ Lao động & TBXH kiểm tra, thẩm định (cán bộ của Bộ LĐ & TBXH đã kiểm tra hồ sơ, ký tên vào phiếu).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-