Thời điểm có hiệu lực của con dấu?

Chủ đề   RSS   
  • #537777 30/01/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Thời điểm có hiệu lực của con dấu?

    Thời điểm có hiệu lực của con dấu?

    Cho mình hỏi, cơ quan mình đăng ký lại mẫu dấu và được sử dụng từ ngày 6/11/2019. Vậy mình có được đóng dấu mới này vào các văn bản ra trước ngày 6/11/2019 không?

     
    6566 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    admin (31/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537783   30/01/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Theo thông tin chị nêu, em đang hiểu bên mình là cơ quan, đơn vị thuộc Nhà nước đúng không ạ? Căn cứ theo Nghị định 99/2016/NĐ-CP:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    12. Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu là văn bản của cơ quan đăng ký mẫu con dấu chứng nhận cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước đã đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng. 

    Điều 5. Điều kiện sử dụng con dấu

    1. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng con dấu khi đã có quy định về việc được phép sử dụng con dấu trong văn bản quy phạm pháp luật hoặc quyết định của cơ quan có thẩm quyền; phải đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng

    Đồng thời trong Mẫu số 01 - Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu có nội dung thể hiện:

    ".... 

    Con dấu có giá trị sử dụng từ ngày…… tháng …. năm …..

     

    => Do đó con dấu mới chỉ được sử dụng từ thời điểm đăng ký, được ghi nhận trên giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu chị nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    admin (31/01/2020)