Thoái vốn 30% của nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #475372 20/11/2017

    Thoái vốn 30% của nhà nước

    Chào luật sư,

    Công ty tôi là doanh nghiệp đã được cổ phần năm 2004 nhưng số vốn nhà nước chiếm là 30% còn lại 70% giao cho cán bộ công nhân viên không phải mua. Nay Công ty muốn thoái hết phần vốn đó. ( Công ty tôi làm về lĩnh vực tư vấn thiết kế, vốn sau khi cổ phần rất ít có hơn tỷ)

    Kính đề nghị Luật sư tư vấn giúp:

    1. Cơ sở pháp lý?

    2. Trình tự, thủ tục để thoái vốn?

    3. Vốn thoái cho ai?

    Rất mong sự quan tâm, phúc đáp sớm của luật sư

    Trân trọng

     
    3112 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476558   30/11/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong

    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 38 Nghị định số 91/2015/NĐ-CP ngày 13/10/2015 về đầu tư vốn nhà nước vào doanh nghiệp và quản lý, sử dụng vốn, tài sản tại doanh nghiệp quy định:

              - Thẩm quyền quyết định chuyển nhượng vốn nhà nước:

              “a) Thủ tướng Chính phủ quyết định việc chuyển nhượng vốn nhà nước tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước do Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập.

              b) Cơ quan đại diện chủ sở hữu quyết định việc chuyển nhượng vốn nhà nước đối với công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước do cơ quan đại diện chủ sở hữu quyết định thành lập hoặc được giao quản lý sau khi có ý kiến tham gia của Bộ Tài chính, Bộ Kế hoạch và đầu tư”.

              - Phương thức chuyển nhượng vốn nhà nước tại công ty cổ phần:

              “a) Đối với công ty cổ phần niêm yết trên thị trường chứng khoán hoặc đăng ký giao dịch trên sàn giao dịch Upcom thì việc chuyển nhượng vốn (chuyển nhượng cổ phiếu) thực hiện theo phương thức giao dịch (khớp lệnh, thỏa thuận) theo quy định của pháp luật về chứng khoán. Trường hợp chuyển nhượng theo phương thức thỏa thuận thì giá thỏa thuận phải nằm trong biên độ giá giao dịch của mã chứng khoán tại ngày chuyển nhượng.

              b) Đối với công ty cổ phần chưa niêm yết hoặc chưa đăng ký giao dịch trên sàn giao dịch Upcom thì thực hiện chuyển nhượng vốn theo phương thức sau:

              - Đấu giá công khai, trường hợp đấu giá công khai không thành công thì thực hiện chào bán cạnh tranh thông qua hình thức đấu giá bán cổ phần theo lô. Khi chuyển nhượng vốn có giá trị từ 10 tỷ đồng trở lên thực hiện tại Sở giao dịch chứng khoán. Trường hợp chuyển nhượng phần vốn có giá trị dưới 10 tỷ đồng thì có thể thuê tổ chức tài chính trung gian bán đấu giá, tự tổ chức đấu giá tại doanh nghiệp, hoặc thực hiện đấu giá tại Sở giao dịch chứng khoán;

              - Bán thỏa thuận trực tiếp giữa cơ quan đại diện chủ sở hữu với nhà đầu tư trong trường hợp bán đấu giá cổ phần theo lô không thành công (chỉ có một nhà đầu tư đăng ký mua cổ phần hoặc được Thủ tướng Chính phủ cho phép bằng văn bản).

              - Khi chuyển nhượng vốn theo phương thức thỏa thuận trực tiêp thì người có thẩm quyền quyết định chuyển nhượng vốn không được quyết chuyển nhượng cho doanh nghiệp trong đó có vợ, chồng, cha, cha nuôi, mẹ, mẹ nuôi, con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi, anh, chị, em ruột, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu là người quản lý doanh nghiệp này và không được quyết định chuyển nhượng cho các cá nhân là người có quan hệ như trên”.

              Căn cứ các quy định nêu trên, khi cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển nhượng vốn nhà nước tại công ty cổ phần thông qua chuyển nhương cổ phần/cổ phiếu của công ty cổ phần thì nhà đầu tư (không phân biệt người lao động hoặc cổ đông chiến lược của công ty cổ phần) đều có quyền mua tiếp cổ phần/cổ phiếu của công ty do chuyển nhượng vốn nhà nước theo phương thức nêu trên./.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM