DanLuat 2015

Thỏa ước lao động có bị vô hiệu một phần?

Chủ đề   RSS   
  • #452914 03/05/2017

    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    Thỏa ước lao động có bị vô hiệu một phần?

    Chào các bạn,

    Điểm a Khoản 1 Điều 116 Luật lao động 2012 có quy định về việc nghỉ việc riêng nhưng vẫn hưởng lương khi kết hôn là được 3 ngày.

    Tuy nhiên trong thỏa ước lao động tập thể Công ty mình có quy định 3 ngày này phải nghỉ "trong vòng 10 ngày kể từ ngày tổ chức đám cưới". Nếu không nghỉ thì coi như mất. 

    Vậy nội dung đó có phải là vô hiệu không vì quy định như vậy giống như là hạn chế quyền của NLĐ vậy?

     
    1169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452923   03/05/2017

    thanh.pthanh
    thanh.pthanh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 288
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 10 lần


    mình thấy quy định như vậy là rõ ràng đấy chứ. vì ngày nghỉ này là để NLĐ giải quyết việc cá nhân, nếu việc kết hôn rơi vào t7 chủ nhật thì NLĐ có thể nghỉ thêm 3 ngày nữa mà vẫn được hưởng lương. 

     
    Báo quản trị |  
  • #452939   03/05/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Ý của chủ toppic là hôm nay tôi cưới vợ nhưng 1 năm sau tôi mới xin nghỉ để tổ chức cưới vợ ah :|. Mà cũng có thể vì luật không quy định là nghỉ vào lúc nào và được cưới mấy lần cả, cưới xong ít bữa ly hôn cưới lại tiếp được nghỉ 3x ngày lận 

     
    Báo quản trị |  
  • #452953   04/05/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Tôi thấy thỏa ước quy định như vậy là quá rộng rãi rồi đấy, không thể vô hiệu được đâu. Bởi vì luật quy định cho nghỉ để làm một việc cụ thể là tổ chức cưới, nên phải sử dụng ngày nghỉ này trong khi tiến hành việc cưới, không phải là cho nghỉ để giải quyết việc riêng (rất nhiều loại việc riêng) đâu mà để dành đến lúc nào thích thì nghỉ.

    Tình huống bạn garan đưa ra thì con số 3x ngày đó vẫn hợp pháp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/05/2017)
  • #453013   04/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Ở cty mình yêu cầu nghỉ trong vòng 1 tháng :|

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-