Thỏa ước lao động

Chủ đề   RSS   
  • #523887 26/07/2019

    Thỏa ước lao động

    Công ty đang làm thỏa ước tập thể chưa nộp lên cơ quan nhà nước, nhưng đến kì kiểm tra không biết có sao không ? 

    • Theo Điều 119 Bộ Luật Lao động năm 2012 thì công ty phải có nội quy lao động. Trường hợp công ty chị đã có nội quy lao động là đúng với pháp luật
    • Cũng theo Khoản 1 Điều 73 Bộ Luật Lao động 2012 quy định thì phải xây dựng thỏa ước lao động tập thể. Và theo Điều 75 thỏa ước tập thể phải gửi đến cơ quan quản lý nhà nước để xác nhận. Trường hợp của chị đã có thỏa ước tập thể nhưng không biết đã gửi đến cơ quan quản lý nhà nước để xác nhận và cơ quan trả kết quả về chưa?

        -  Theo Điều 12 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, vi phạm quy định về thương lượng tập thể thì:  

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    1. Không gửi thỏa ước lao động tập thể đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.
    2.  Không trả chi phí cho việc thương lượng, ký kết, sửa đổi, bổ sung, gửi và công bố thỏa ước lao động tập thể.
    3.  Không công bố nội dung của thỏa ước lao động tập thể đã được ký kết cho người lao động biết.
    1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    1.  Không cung cấp thông tin về tình hình hoạt động sản xuất, kinh doanh khi tập thể lao động yêu cầu để tiến hành thương lượng tập thể.
    2.  Không tiến hành thương lượng tập thể để ký kết hoặc sửa đổi, bổ sung thỏa ước lao động tập thể khi nhận được yêu cầu của bên yêu cầu thương lượng.
    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động thực hiện nội dung thỏa ước lao động tập thể đã bị tuyên bố vô hiệu.

    => Như vậy nếu công ty đã có thỏa ước lao động tập thể mà chưa gửi cơ quan quản lý nhà nước để xác nhận và các giấy tờ cần có thì theo Điều 12 Nghị Định 95/2013/NĐ-CP thì có thể bị xử phạt theo quy định trên.  

    Cập nhật bởi thanhthuc30 ngày 26/07/2019 08:55:42 CH
     
    727 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524472   31/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1014)
    Số điểm: 6870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 150 lần


    Trường hợp trên của bạn là đang làm thỏa ước lao động tập thể, chưa có ký kết đúng không? Theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Bộ luật Lao động 2012 thì trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ký kết thì phải gửi thỏa ước lao động tập thể tới cơ quan nhà nước. Nên mình nghĩ trường hợp của bạn chưa ký kết thì chưa phạt nếu chưa gửi.

    Qua đây mình cũng có thắc mắc là có quy định trong thời gian bao lâu kể từ khi thành lập doanh nghiệp phải có thỏa ước lao động tập thể không nhỉ? Vì mình chỉ thấy quy định phạt khi không gửi kể từ ngày ký. Bạn nào có biết thông tin gì vấn đề này không?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)