Thỏa thuận trọng tài có vô hiệu khi hợp đồng vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #188631 25/05/2012

    cthuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận trọng tài có vô hiệu khi hợp đồng vô hiệu

    Luật sư cho tôi hỏi khi hợp đồng vô hiệu toàn bộ thì tất cả các điều khoản trong hợp đồng đó đều vô hiệu có đúng không? Thỏa thuận trọng tài lúc đó có được coi là 1 điều khoản trrong hợp đồng không và nó có bị coi là vô hiệu trong trường hợp này hay không?
     
    26477 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188697   25/05/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!
    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi Ls trả lời như sau:
    Khi hợp đồng bị vô hiệu toàn bộ thì tất cả các điều khoản trong hợp đồng đều bị vô hiệu mà không có bất cứ một ngoại lệ nào. Thỏa thuận trọng tài trong hợp đồng cũng là một điều khoản của hợp đồng vì vậy điều khoản này cũng đương nhiêu không có hiệu lực
    Để biết rõ hơn về vấn đề này bạn có thể tham khảo các bài viết về giao dịch dân sự và hợp đồng của các chuyên gia pháp luật hàng đầu về hợp đồng được đăng tải trên trang Web Luatthanhdo.com
    Mọi vướng mắc pháp lý được luật sư tư vấn miễn phí thông qua địa chỉ Email lamsonlawyer@gmail.com, Web luatthanhdo.com hoặc ĐT của Ls
    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #188698   25/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Hợp đồng dân sự là một giao dịch dân sự. Theo quy định tại Điều 137Bộ luật dân sự 2005. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Như vậy khi hợp đồng bị coi là vô hiệu toàn bộ thì mọi thỏa thuận trong hợp đồng đều không có giá trị pháp lý, theo quy định nó không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập. các bên phải khác phục lại hiện trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Nếu có thỏa thuận trong tài thì căn cứ luật trọng tài thương mại 2010 và quy định trên thì thỏa thuận trọng tài cũng bị coi là vô hiệu. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #189254   28/05/2012

    hoanglyly
    hoanglyly

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn!

    Tôi có một số ý kiến liên quan đến vấn đề này như sau:

    Theo Điều 19 của Luật Trọng tài thương mại: Thỏa thuận trọng tài thương mại hoàn toàn độc lập với hợp đồng. Việc thay đổi, gia hạn, hủy bỏ hợp đồng, hợp đồng vô hiệu hoặc không thể thực hiện được không làm mất hiệu lực của thỏa thuận trọng tài.

    Khoản 1 Điều 16 Luật Trọng tài thương mại cũng có quy định: Thỏa thuận trọng tài có thể được xác lập dưới hình thức điều khoản trong hợp đồng hoặc dưới hình thức thỏa thuận riêng dưới dạng văn bản.

    Như vậy, vấn đề đặt ra là cơ sở pháp lý nào xác định thỏa thuận trọng tài vô hiệu?

    Điều 18 Luật Trọng tài thương mại đã có quy định các trường hợp thỏa thuận trọng tài vô hiệu như sau:

        - Tranh chấp phát sinh trong các lãnh vực không thuộc thẩm quyền của Trọng tài (không phát sinh từ hoạt động thương mại, một trong các bên không có hoạt động thương mại ...).

        - Người xác lập thỏa thuận trọng tài không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

        - Người xác lập thỏa thuận trọng tài không có năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

        - Hình thức của thỏa thuận trọng tài không phù hợp với quy định (theo quy định là dưới hình thức điều khoản trong hợp đồng hoặc dưới hình thức thỏa thuận riêng dưới dạng văn bản: telegram, fax, telex, trao đổi bằng văn bản giữa các bên ...).

        - Một trong các bên bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép trong quá trình xác lập thỏa thuận trọng tài và có yêu cầu tuyên bố thỏa thuận trọng tài đó vô hiệu.

        - Thỏa thuận trọng tài vi phạm điều cấm của pháp luật.

    Theo quy định trên, thỏa thuận trọng tài thương mại hoàn toàn độc lập với hợp đồng. Việc hợp đồng vô hiệu không làm mất hiệu lực của thỏa thuận trọng tài. Thỏa thuận trọng tài thương mại chỉ bị coi là vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp nêu trên. Tuy nhiên, do một số trường hợp thỏa thuận trọng tài vô hiệu (như người xác lập không có thẩm quyền, không có năng lực hành vi dân sự, bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép, ...) cũng là các trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu, nên trong các trường hợp này, nếu thỏa thuận trọng tài quy định dưới hình thức điều khoản trong hợp đồng thì cả hợp đồng và thỏa thuận trọng tài đều vô hiệu.



     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglyly vì bài viết hữu ích
    chithanh88 (29/05/2012)
  • #189305   28/05/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Bạn tham khảo bài viết của hoanglyly
    Lưu ý: trường hợp của bạn là thỏa thuận trọng tài là một điều khoản trong hợp đồng
    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com