Thỏa thuận tài sản riêng nhưng không ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #371996 27/02/2015

    chitrung8419

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận tài sản riêng nhưng không ly hôn?

    Xin luật sư tư vấn cho tôi trường hợp sau:

    Tôi là làm kinh tế chính trong gia đình, vợ kinh doanh nhỏ và nội trợ, có một con nhỏ.

    1. Cho/tặng / phân chia tài sản kèm điều kiện:

    Chúng tôi có mua một khu đất dự án chưa ra sổ hồng (có hợp đồng góp vốn), và có khoản vay (30% giá trị đất) trên miếng đất đó. Nay tôi muốn cho vợ toàn bộ tài sản này, kèm điều kiện là: nếu LY HÔN sau này, vợ tôi sẽ chiu trách nhiêm với khoản vay còn lại  (hiên tại do tôi chịu trách nhiệm thanh toán).

    2. Thỏa thuận tài sản riêng:

    Chúng tôi cũng muốn có một thảo thuận tài sản riêng, qua đó tất cả các tài sản do người nào mua sau thời gian kết hôn đều thuộc riêng của người đó, trừ các trường hợp có xác nhận là tài sản chung, hoặc đúng tên chung. Liệu có một hợp đồng, hoặc thỏa thuận được công chứng như thế không?

    Xin cảm ơn sự tự vấn của Luật sư.

     

     
    3531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372071   28/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Việc tặng cho có điều kiện được quy định tại Điều 450 Bộ luật dân sự, Các điều kiện này có thể được thực hiện trước hoặc sau khi tặng cho.

    Điều kiện của việc tặng cho không được trái với quy định của pháp luật, đạo đức xã hội.

    Vợ chồng có thể có tài sản riêng nếu có sự thỏa thuận của vợ chồng về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân.

    Thân!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com