Thỏa thuận phân chia di sản thừa kế đã chứng thực, có được yêu cầu thay đổi lại nội dung?

Chủ đề   RSS   
  • #563321 25/11/2020

    Namkaka192

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Thỏa thuận phân chia di sản thừa kế đã chứng thực, có được yêu cầu thay đổi lại nội dung?

     

    Ảnh minh họa: Phân chia di sản thừa kế

    Nhà em có 5 anh chị em,em là con lớn và đã có nhà riêng sổ riêng, bố mẹ đều đã mất và em là người đứng ra nuôi dưỡng ông bà lúc ôm đau giờ ông bà đã mất hết.5 anh em đồng ý chia theo thoả thuận và có ra xã công chứng đóng mộc đỏ rồi,và bây giờ 4 người em đòi kiện chia lại,vậy em xin hỏi luật sư là 4 người em kia có kiện và chia lại đất dc ko 

     
    2082 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Namkaka192 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563325   25/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Bố mẹ bạn khi mất không để lại di chúc nên tài sản của bố mẹ bạn sẽ được thừa kế theo pháp luật.

    Theo đó, Điều 651 BLDS 2015 quy định như sau:

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Bạn và anh em bạn là con đẻ thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Do trường hợp của bạn không có di chúc nên về nguyên tắc phải chia theo luật  và năm anh em đồng ý chia theo thoả thuận và có ra xã công chứng đóng mộc đỏ. Hiện giờ và bây giờ 4 người em đòi kiện chia lại thì họ phải có nghĩa vụ chứng minh trước tòa án việc phân chia này là bất hợp pháp.

    Nếu trường hợp bốn anh chị em bạn không có chứng cứ gì để chứng minh di sản này la do ông bà để lại và hiện nay bạn đã đứng chủ quyền thì anh chị em của bạnsẽ rất khó khăn để yêu cầu phân chia.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020) Namkaka192 (27/11/2020)
  • #563384   25/11/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10081)
    Số điểm: 57298
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3962 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu các đồng thừa ké đã thỏa thuận phân chia di sản thừa kế và đồng ý ký vào bản thỏa thuận được công chứng, chứng thực thì không thể khởi kiện yêu cầu phân chia lại trừ khi họ chứng minh được việc thỏa thuận phân chia là ép buộc, bị cưỡng ép trái với ý chí, có sự lừa dối hoặc bản thân mất kiểm soát năng lực hành vi dân sự... thì mới có thể khởi kiện yêu cầu chia lại.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020) Namkaka192 (27/11/2020)
  • #563526   27/11/2020

    Namkaka192
    Namkaka192

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình muốn hỏi

    vì giờ 4 người kia muốn tôi ký giáp ranh để làm sổ để bán,nên tôi chưa ký vậy có thể kiện vì điều này dc ko 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Namkaka192 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)
  • #563891   30/11/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10081)
    Số điểm: 57298
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3962 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Việc họ yêu cầu bạn ký giáp ranh nhưng vì lý do có tranh chấp nên bạn có quyền không ký và nếu có đủ chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của mình thì bạn có quyền khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com