DanLuat 2015

THỎA THUẬN NHẬP TÀI SẢN RIÊNG VÀO TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG

Chủ đề   RSS   
  • #332851 12/07/2014

    THỎA THUẬN NHẬP TÀI SẢN RIÊNG VÀO TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG

    Tôi có vấn đề sau xin mọi người tư vấn giúp tôi:

    Ông A và bà B đã ly hôn theo quyết định ly hôn của Tòa án. Sau khi ly hôn, A và B tranh chấp căn nhà diện tích 100m2 đã được cấp giấy chứng nhận đứng tên của cả 2 vợ chồng. Căn nhà trị giá 1 tỷ đồng. Ông A có chứng cứ chứng minh khi mua nhà ông đã dùng số tiền riêng là 600 triệu đồng của mình để mua nhà. Còn bà B góp 400 triệu để mua nhà. Nay bà B yêu cầu Tòa án phân chia giá trị căn nhà trên cho 2 người, mỗi người được hưởng 1/2 giá trị căn nhà. Bà B cho rằng khi ký hợp đồng mua bán nhà, cả 2 vợ chồng cùng ký nên hiểu ngầm là ông A đã nhập 600 triệu riêng của ông A vào tài sản chung của vợ chồng. Nay ra sổ nhà cũng đứng tên 2 vợ chồng nên căn nhà là tài sản chung về nguyên tắc chia đôi. Còn ông A thì cho rằng công sức đóng góp của mình nhiều hơn nên ông phải được hưởng phần giá trị căn nhà nhiều hơn.

    Bà B lập luận về việc nhập tài sản riêng vào tài sản chung như thế có đúng không ạ? 

    Về nguyên tắc thì việc thỏa thuận nhập TSR vào TSC có nhất thiết phải lập thành văn bản hay không?

    Trân trọng!

     
    7030 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332862   12/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. (bảo đảm quyền lợi của người phụ nữ)

    Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình: "Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó; Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này."

    Ở đây,nếu bên nào có chứng cứ chứng minh quyền lợi của mình đặt trong ngôi nhà cao hơn thì Tòa án sẽ xem xét giải quyết. Về vấn đề Thỏa thuận nhập tài sản riêng vào tài sản chung không nhất thiết phải lập văn bản. Tuy nhiên, các loại tài sản cần đăng ký quyền sở hữu thì cần đứng tên cả hai đồng sở hữu (Nhà cửa, đất đai...).

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    kimthao572 (12/07/2014)
  • #332864   12/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn

    Trường hợp này tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Theo quy định tại điều 26 NĐ số 70/2001 hướng dẫn luật HNGĐ quy định:

    Điều 26. Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng được chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế chung, nhận thế chấp

    1. Khi ly hôn, việc chia quyền sử dụng đất do vợ chồng được chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế chung được thực hiện theo quy định tại Điều 95 của Luật Hôn nhân và gia đình.

    Điều 95 Luật HNGĐ quy định:

     Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    Như vậy, căn cứ vào điều khoản nêu trên về nguyên tắc khi ly hôn tài sản chung của vợ chồng là chia đôi. Tuy nhiên, Ông A có căn cứ chứng minh được khi mua nhà ông đã dùng số tiền riêng là 600 triệu còn bà B góp 400 triệu để mua nhà. Vì vậy, tòa án sẽ căn cứ vào công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập để phán quyết.

    Tuy nhiên, có một vấn đề nữa cần xác định rõ là ông A và B sau khi kết hôn có chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân hay không? Nghĩa là số tiền mà cả ông A và bà B mua nhà có nguồn gốc từ đâu? Bởi vì theo quy định Điều 29: Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

    1. Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thỏa thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Như vậy nếu trong thời kì hôn nhân nếu ông A và B không có chia tài sản chung thì việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt của hai vợ chồng có quyền ngang nhau theo quy định tại điều 28 luật HNGĐ. Vì vậy, phải căn cứ vào những quy định trên thì tòa án mới có được phán quyết công bằng.

    Thứ hai: Theo quy định tại điều 13 nghị định số 70.2001 hướng dẫn luật HNGĐ quy định:

    Điều 13. Việc nhập tài sản riêng của một bên vợ hoặc chồng vào tài sản chung

    1.    Việc nhập tài sản là nhà ở, quyền sử dụng đất và các tài sản khác có giá trị lớn thuộc sở hữu riêng của một bên vợ hoặc chồng vào tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại khoản 2 Điều 32 của Luật Hôn nhân và gia đình phải được lập thành văn bản, có chữ ký của cả vợ và chồng. Văn bản đó có thể được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, về nguyên tắc khi nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn

    Trân trọng

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 12/07/2014 10:54:36 SA xóa khoảng trống cuối bài

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    kimthao572 (12/07/2014)
  • #332952   12/07/2014

    Chào bạn .

    Theo luật hôn nhân gia đình:

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Do đó căn nhà được mua trong thời kỳ hôn nhân (không thuộc khoản 1 diều 32) không phải là tài sản riêng của bất cứ bên nào mà là tài sản chung. Tuy nhiên, việc phân chia tài sản chung phải tính đến sự đóng góp của mỗi người;

    Không phải chia đôi như người vợ yêu cầu; cũng không phân chia theo phần (6;4) như người chồng yêu cầu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #334161   20/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    tôi xin có ý kiến về vấn đề này như sau:

    - Thứ nhất làm gì ông A có chứng cứ chứng minh tiền 600 triệu là tài sản riêng của ông. đặt giả thiết tiền này là thu nhập của ông A thu nhập này có trong thời kỳ hôn nhân thì đây cũng là tài sản chung. Trừ trường hợp trước toà bà B công nhận 600 triệu là tiền này là tài sản riêng của ông A và trường hợp tiền 400 triệu của bà B cũng vậy.

    - Thứ hay về vấn đề tài riêng của mổi người muống lập vào khối tài sản chung thì phải lập thành văn bản.

    - trân trọng chào bạn

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-