DanLuat 2015

Thỏa thuận lịch thăm con

Chủ đề   RSS   
  • #373481 11/03/2015

    dmtvpl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận lịch thăm con

    Cho tôi hỏi là tôi và vợ sắp ly hôn với nhau. Chúng tôi có thỏa thuận rằng tôi được quyền nuôi con, còn cô ấy chỉ đến thăm con theo lịch đã định sẵn (dĩ nhiên cũng có ghi nhận nếu có thay đổi hay thăm đột xuất thì vẫn thỏa thuận khác được). Tôi không biết phía tòa án có đồng ý ghi nhận lịch thăm con này hay không?

    Vì tôi nghe nói tòa chỉ ghi nhận tôi được quyền nuôi con, còn lịch thì các bên tự thỏa thuận bên ngoài. Nhưng tôi muốn tòa ghi luôn vào trong quyết định hay bản án cho chắc ăn. Cảm ơn mọi người.

     
    2318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373493   11/03/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    bạn và vợ đã thống nhất  được với nhau về lịch thăm con như vậy thì tòa cũng có thể ghi vào bản án bạn nhé.

    Thân!

     

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
  • #373498   11/03/2015

    Theo quy định tại Điều 187, 188 Bộ luật tố tụng dân sự thì những thỏa thuận của bạn không trái pháp luật, trái đạo đức xã hội nên được Tòa án ghi nhận.

     
    Báo quản trị |  
  • #373513   11/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn dmtvpl.

    Ly hôn là chấm dứt quan hệ vợ chồng. Riêng quan hệ về huyết thống (cha-con. mẹ-con) thì không hề thay đổi.

    Thăm nom và nuôi dưỡng con cái là quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con nên TA không có quyền ngăn cản, hạn chế dù có thỏa thuận vẫn không được chấp nhận vì trái pháp luật, trái đạo đức. Chỉ riêng giữa cha, mẹ cháu bé là có quyền tự thỏa thuận thời gian thuận tiện cho cả hai người.

    Giải quyết ly hôn là giải quyết:

    - Quan hệ hôn nhân: chấm dứt thời kỳ hôn nhân

    - Tài sản chung: chia tài sản

    - Con chung :  Xác định người trực tiếp nuôi con. Cà 2 vẫn có nghĩa vụ nuôi dưỡng hoặc cấp dưỡng cho người trực tiếp nuôi.

    Quyền thăm con (lịch thăm) không thuộc thẩm quyền của tòa án.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (11/03/2015) dmtvpl (17/03/2015)

0 Thành viên đang online
-