Thỏa thuận khi bắt được trộm ăn cắp đồ trong siêu thị

Chủ đề   RSS   
  • #237368 04/01/2013

    ANPTT84

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận khi bắt được trộm ăn cắp đồ trong siêu thị

    Siêu thị mình bị mất cắp rất nhiều, nay bắt được trộm vì để giữ lại danh dự cho người ăn trộm nên ST mình ko đưa người đó ra công an mà chỉ  thỏa thuận bồi thường gấp 10 lần và phải mua món hàng đó. Xin hỏi làm như vậy có vi phạm pháp luật ko và có phải xây dựng thành quy định và có phải đăng ký với cơ quan ban nghành nào hay không?

     
    9926 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237396   04/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Chào bạn!

    Bạn không thấy là tất cả đều vi phạm pháp luật sao? Việc giao dịch đơn thuần tôi không bàn đến, phạt bao nhiêu tùy các bên. Nhưng bồi thường chỉ xác định đối với phần thiệt hại thực tế mà thôi, ai lại bảo bồi thường gấp 10 lần hay mấy trăm lần đâu.

    Cẩn thận kẻo ăn dấu hiệu của tội "không tố giác tội phạm".

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ANPTT84 (04/01/2013)
  • #237445   04/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, trường hợp này chưa xác định được việc trộm cắp đó vi phạm pháp luật hành chính hay hình sự. Cả 2 vi phạm trên đều không được thỏa thuận vì người trộm cắp xâm phạm chế độ quản lý xã hội của Nhà nước chứ không chỉ đơn thuần xâm phạm tài sản của người bị hại.

    Bạn nên báo việc này cho cơ quan có thẩm quyền. Việc bạn đòi bồi thường gấp nhiều lần nếu có giá trị lớn có thể bạn phạm vào tội cưỡng đoạt tài sản, bạn lưu ý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    ANPTT84 (05/01/2013)
  • #237452   04/01/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    chào bạn

    Căn cứ theo điều 138 bộ luật hình sự

     

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Nên hành vi trộm cắp như vậy có thể phạt hành chính hay hình sự tùy từng trường hợp.

    Thứ 2, căn cứ theo điều 105 bộ luật tố tụng hình sư:

     

    Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất

    Thì trường hợp trộm cắp quy định tại điều 138 này, không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại.

    Đối với việc không tố giác tội phạm, chỉ áp dụng đối với hành vi quy định tại khoản 2, 3, và 4 điều 138 mà thành

    Đối với hành vi buộc người trộm cắp đền 10 lần giá trị tài sản:

    Điều 135. Tội cưỡng đoạt tài sản

    1. Người nào  đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    Trường hơp này có dấu hiệu của tội cưỡng đoạt rồi đó

    Hy vọng là cty bạn sẽ xử sự cho đúng luật nhé 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    ANPTT84 (05/01/2013)
  • #237590   05/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Tôi thấy việc này rất dễ dẫn đến tội cưỡng đoạt tài sản các bạn ạ. Lý do là chủ câu hỏi có nói là sẽ thỏa thuận mức bồi thường gấp 10 lần. Thế thì ta suy luận thử xem tại sao người trộm đồ lại đồng ý mức "thỏa thuận" phi tự nhiên đến thế. Điều này chỉ có thể là vì sợ bị tố ra công an.

    Như vậy dù chủ câu hỏi không nói rõ là siêu thị có nói như vậy luôn hay không nhưng tôi nghĩ là có, có thì người trộm tài sản mới sợ mà chịu bồi thường với mức như thế. Hành vi đó chính là việc "dùng thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần".

    Cho nên việc này siêu thị cứ báo cho CA là tốt nhất, chuyện bồi thường vẫn sẽ được đảm bảo cho siêu thị khi chuyển qua CA chứ đâu có mất đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    ANPTT84 (07/01/2013)