Thỏa thuận hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #219290 11/10/2012

    Hoa264988

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận hợp đồng

    Thưa luật sư !

    E xin hỏi các Luật sư 1 vấn đề như sau :

    Trong trường hợp  người sử dụng lao động (NSDLĐ )muốn thỏa thuận và chấm dứt hợp đồng với người lao đông(NLĐ) mà người lao động không đồng ý  và không kí vào bản hợp thỏa thuận thì người lao động có được tiếp tục làm việc hay không ?

     Ở công ty E làm có trường hợp khi thỏa thuận không thành NSDLĐ  vẫn để cho NLĐ đi làm nhưng cho  NLĐ ra 1 phòng riêng và không làm gì _cũng có thể hiểu là ngồi chơi. Vậy Em muốn hỏi ở trong trờng hợp này NSDLĐ có gì sai không ?

     

     
    5534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219559   12/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 172 lần


    Theo quy định tại Điều 36 Bộ luật lao động thì Hợp đồng lao động có thể được chấm dứt trong trường hợp người lao động (NLĐ) và người sử dụng lao động (NSDLĐ) thỏa thuận chấm dứt. Trong trường hợp này, NLĐ và NSDLĐ phải lập Biên bản thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng hoặc Biên bản thanh lý Hợp đồng lao động. Việc thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng lao động là ý chí tự nguyện của các bên, do đó trường hợp bạn không đồng ý ký vào Biên bản thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng lao động thì Hợp đồng lao động vẫn còn hiệu lực và bạn vẫn tiếp tục đi làm.

    Trường hợp NSDLĐ bố trí cho NLĐ một phòng riêng, không giao công việc cho NLĐ khi NLĐ khi thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ không thành, tuy nhiên NSDLĐ vẫn trả lương, đóng BHXH, BHYT cho NLĐ đầy đủ thì trong trường hợp này NSDLĐ không sai.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm