DanLuat 2015

Thỏa thuận đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #518338 17/05/2019

    bienlc

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 585
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Thỏa thuận đặt cọc

    Dear anh/chị,

    Trong một Dự án đầu tư xây dựng Nhà ở, Chủ đầu tư (CĐT) ký Hợp đồng liên kết với một Đơn vị Kinh doanh BĐS để ủy quyền thực hiện việc tư vấn, quản lý kinh doanh các sản phẩm tại Dự án bao gồm cả việc cho phép Đơn vị liên kết này ký Thỏa thuận đặt cọc (TTĐC) với Khách hàng. Như vậy việc ký TTĐC nêu trên có vi phạm pháp luật không, nếu có TTĐC đó có bị tuyên vô hiệu?

     

    Lê Biển

    [T]: 093 858 3436

    [E]: bienls18@gmail.com

     
    228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518346   17/05/2019

    Phản hồi

    Chào bạn. Mình chưa hiểu tại sao bạn lại hỏi như vậy. Bây giờ doanh nghiệp kinh doanh bds rất khó khăn trong việc tìm kiếm nguồn hàng. Do đó đã xuất hiện hình thức doanh nghiệp kinh doanh kiêm tư vấn thiết kế nhằm mục đích độc quyền phân phối bds đó. Đó là hình thức hợp đồng bạn nêu. Như vậy thì vi phạm pháp luật gì mà cần phải tuyên vô hiệu nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #518421   18/05/2019

    bienlc
    bienlc

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 585
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Hi bạn, trước hết mình xin cảm ơn thông tin phản hồi của bạn.

    Thứ nhất, mình hỏi như vậy vì mình muốn trao đổi ý kiến từ mọi người để rà soát tính pháp lý trong việc ký TTĐC giữa Đơn vị liên kết với Khách hàng.

    Thứ hai, mình xin nhắc lại vấn đề mình cần hỏi liên quan đến tính hợp pháp của TTĐC được ký giữa Đơn vị liên kết với KH (việc ký TTĐC là một công việc trong nhiều công việc mà Đơn vị liên kết được CĐT ủy quyền bằng Hợp đồng liên kết). Mình không hỏi về Hợp đồng liên kết bạn nhé.

    Một lần nữa cảm ơn bạn và nhắc bạn tham khảo Khoản 8 Điều 6 Luật Nhà ở 2014.

     

    Lê Biển

    [T]: 093 858 3436

    [E]: bienls18@gmail.com

     
    Báo quản trị |