DanLuat 2015

Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng khi xảy ra sự kiện bất khả kháng

Chủ đề   RSS   
  • #161371 17/01/2012

    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng khi xảy ra sự kiện bất khả kháng

    Có vấn đề này liên quan đến hợp đồng, mong các bạn tham gia thảo luận
     Trong một hợp đồng giữa hai công ty có thỏa thuận "khi xảy ra sự kiện bất khả kháng, thì bất cứ bên nào cũng có quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng, nhưng phải thông báo cho bên kia bằng văn bản trong vòng 48h kề từ khi xảy ra sự kiện bất khả kháng". Mình không rõ quy định này có phù hợp với quy định của pháp luật không?

    Bởi vì theo Điều 310, LTM :trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại điều 194 (trong đó có miễn trách nhiệm do bất khả kháng) thì các bên có thể thỏa thuận đìêu kiện để đình chỉ hợp đồng (mình nghĩ đây là trường hợp tương đương chấm dứt hợp đồng, vì trong LTM không quy định trường hợp chấm dứt hợp đồng).

    Rất mong nhận được ý kiến phản hồi từ các bạn.
     
    8241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161387   17/01/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Chào bạn!
    Trong BLDS thì:

    Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

     

    1. Hợp đồng đã được hoàn thành;

     

    2. Theo thỏa thuận của các bên;

     

    3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân hoặc chủ thể khác chấm dứt mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân hoặc chủ thể đó thực hiện;

     

    4. Hợp đồng bị huỷ bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

     

    5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn và các bên có thể thỏa thuận thay thế đối tượng khác hoặc bồi thường thiệt hại;

     

    6. Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

    (Đ 424).

    Trong Luật Thương mại:

    đình chỉ thực hiện hợp đồng là việc một bên chấm dứt thực hiện nghĩa vụ hợp đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây
    1. Xảy ra hành vi vi phạm mà các bên đã thoả thuận là điều kiện để đình chỉ hợp đồng;

    2. Một bên vi phạm cơ bản nghĩa vụ hợp đồng.

    (Đ 310)
    Sự kiện bất khả kháng không phải là hành vi vi phạm của bất cứ bên nào, nên không phải là điều kiện đình chỉ hợp đồng.
    BLDS quy định hoạt động kinh doanh thương mại cũng là đối tượng điều chỉnh của Bộ luật (Điều 1), Điều 310 của LTM quy định bổ sung cho Điều 424 BLDS (thuộc khoản 6).
    Vì vậy theo Chinh thỏa thuận chấm dứt hợp đồng trong trường hợp này là thỏa thuận có điều kiện và không trái luật.
    Đây là quan điểm để thảo luận! Mong được góp ý.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #161415   17/01/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của Chinh!
    Mình tiếp tục thảo luận vấn đề này nhen.

    Trước hết, mình thừa nhận đã chưa đọc kỹ Điều 310 LTM để dẫn đến đồng nhất giữa hành vi vi phạm trong điều kiện bình thường và hành vi vi phạm xảy ra do sự kiện bất khả kháng.

    Tuy nhiên, theo mình nghĩ, căn cứ chấm dứt hợp đồng theo khoản 2, Điều 424 BLDS được áp dụng trong trường hợp các bên có thỏa thuận chấm dứt khi hợp đồng đang được thực hiện, chứ không phải thỏa thuận ngay từ đầu trong hợp đồng. Sẽ chính xác hơn nếu áp dụng khoản 4 Điều 424 và Điều 426 BLDS cho trường hợp này.

    Mặt khác, mình muốn biết:
    1/  Có phải nếu các bên thỏa thuận căn cứ đình chỉ hợp đồng nếu một bên vi phạm việc thực hiện một/một số nghĩa vụ cụ thể thì áp dụng Đìêu 310 LTM (giả sử thỏa phạm vi điều chỉnh của LTM). Còn nếu thỏa thuận trường hợp một bên vi phạm một/một số nghĩa vụ cụ thể là căn cứ để chấm dứt hợp đồng thì áp dụng khoản 6 Điều 424 BLDS?
    2/ Chắc có lẽ Chinh đã va chạm thực tế nhiều hơn mình, vậy bạn có từng biết trường hợp nào thỏa thuận bất khả kháng là căn cứ chấm dứt hợp đồng không. Riêng mình thấy thỏa thuận này rất lạ.
    Rất mong Chinh và các bạn tiếp tục tham gia thảo luận.
     
    Báo quản trị |  
  • #161449   17/01/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Chào bạn!
    - Các bên có thể thỏa thuận điều kiện chấm dứt hợp đồng, đúng là nếu thỏa thuận rằng xảy ra điều kiện bất khả kháng mà chấm dứt hợp đồng thì rất lạ, xưa nay hiếm, nhưng nó không trái luật.
    - Cũng không mấy ai muốn thỏa thuận điều ấy, đơn giản vì mục đích của hợp đồng là mang lại lợi ích cho hai bên, mong muốn của 2 bên, và sự kiện bất khả kháng chỉ là yếu tố khách quan làm cản trở việc thực hiện HD mà thôi.
    - Lưu ý rằng, các thỏa thuận điều kiện chấm dứt hợp đồng được thỏa thuận trong hợp đồng được pháp luật tôn trọng. Và đó là sự thỏa thuận của 2 bên!
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #161560   18/01/2012

    hlawstock
    hlawstock

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 23 lần


    Cảm ơn các Anh Chị trao đổi về vấn đề này. Trong công việc, Hường cũng hay đụng chạm đến Hợp đồng. Nói về thỏa thuận giữa các bên, Hường thấy có thêm nguyên tắc vận dụng như sau:

    -          Thỏa thuận không trái luật, áp dụng theo thỏa thuận; thỏa thuận trái pháp luật thì áp dụng theo quy định của Luật;

    -           Nếu các bên không thỏa thuận cụ thể thì áp dụng theo thói quen trong hoạt động thương mại

    -         Nếu các bên không thỏa thuận cụ thể; chưa có thói quen thì áp dụng theo luật.

    -    Nếu các bên không thỏa thuận cụ thể; chưa có thói quen; luật không quy định thì áp dụng theo tập quán thương mại

    một vài ý trao đổi thêm.

    thân
    hlawstock@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #161595   18/01/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn các bạn đã tham gia thảo luận!
    Trân trọng kính chào.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-