Thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #262696 20/05/2013

    Thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn

    Kính chào Luật Sư,

     

    Tôi gặp vấn đề với công ty cũ về việc chi trả thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ. Tôi xin trình bày nội dung, nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Tháng 04 vừa qua,  tôi vừa kí thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với công ty ABC. Tôi và công ty đã kí vào HĐLĐ có thời hạn 01 năm kể từ 12/2012 nhưng đến tháng 04 vừa rồi công ty không cần sử dụng vị trí của tôi nữa. 

    Tôi và công ty đã kí vào biên bản chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn và thỏa thuận sẽ đền bù cho tôi 02 tháng lương. Nội dung trong biên bản không đề cập đến thời hạn trả mức bồi thường này. Tôi yêu cầu bộ phận Nhân sự và được phản hồi. " Đây là form mẫu của công ty nên không có điền thêm được, nhưng thường thì sẽ trả vào ngày 10-15 tháng tiếp theo. Cứ yên tâm!"

    Tôi cũng cảm tính và cứ nghĩ mình đã nhận quyết định thì họ sẽ trả thêm nữa  công ty cũng lớn nên uy tín nhưng đến nay họ hẹn tôi rất nhiều lần và phòng Nhân sự không đưa ra hướng giải quyết, thời gian cụ thể cho tôi. Họ vẫn không chi trả khoản này. 

    Tôi phải làm gì với trường hợp trên? Có văn bản pháp luật nào quy định điều này không?

    Kính nhờ Luật Sư hỗ trợ giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn.

     
    21891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262919   21/05/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi phòng Lao động TBXH hoặc khởi kiện tại tòa án quận/huyện nơi công ty có trụ sở để yêu cầu bảo vệ quyền lợi của mình.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    lenguyenmaiphuong (21/05/2013)
  • #262946   21/05/2013

    Kính chào Luật Sư, 

    Tôi cám ơn LS đã tư vấn. Vậy, tôi cần làm thủ tục gì? Cần những giấy tờ như thế nào ạ?

    Nhờ LS hướng dẫn giúp tôi ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #263172   22/05/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


     

    Chào bạn!

    Với những thông tin mà bạn đưa ra, mình xin được trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 thì 

     

     

     

    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    Bạn đối chiếu khoảng thời gian từ thời điểm chấm dứt HĐLĐ đến bây giờ xem đã quá 30 ngày chưa, nếu quá thời gian đó thì Cty đã vi phạm quy định của BLLĐ.

    Trong trường hợp Cty không thanh toán đầy đủ các khoản liên quan đến quyền lợi của bạn, bạn có thể khiếu nại lên Phòng LĐ TBXH quận/huyện hoặc khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận huyện nơi Cty đặt trụ sở.

    Trước khi khiếu nại hoặc khởi kiện, bạn nên gửi 01 bản photo Hồ sơ khiếu nại hoặc Hồ sơ khởi kiện đến Cty để "đánh tiếng" với Cty, có thể họ sẽ sợ mà thanh toán luôn cho bạn, khỏi cần cơ quan chức năng phải vào cuộc.

    Trân trọng!

     

     

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    lananh2902 (23/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896