DanLuat 2015

Thỏa thuận chấm dứt Hđlđ không xác định thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #251893 30/03/2013

    Quocthai992st

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận chấm dứt Hđlđ không xác định thời hạn

    Xin các bạn, các luật sư vui lòng tư vấn giúp tôi trường hợp này:

    Em gái tôi có ký HDLD không xđ thời hạn với 1 công ty TNHH, tuy nhiên vì lý do gia đình và 1 số lý do khác nên ko thể tiếp tục làm việc tại công ty được.

    Nay em gái tôi có làm đơn xin nghĩ việc nhưng ko đc lãnh đạo công ty duyệt, thậm chí xin nghĩ phép để giải quyết việc riêng cũng ko chấp nhận. Biết rằng thời gian báo trước phải là 45 ngày nhưng sự việc gấp ko thể lường trước nên ko thể thực hiện đủ thời gian báo trước theo qđ PL.

    Nay mong các bạn, các LS tư vấn giúp trường hợp này có thể thỏa thuận "chấm dứt HD" được ko? Nếu phía DN ko đồng ý thì xử lý thế nào. Ko thỏa thuận chấm dứt đc thì có thể thỏa thuận nghỉ ko lương được ko? Thủ tục ra sao?

    Em gái mình làm trong DN về y tế chăm sóc sức khỏe, DN lấy lý do thiếu người nên ko thể duyệt ngay lúc này. Tóm lại, mình cần 1 phương án chấm dứt HD nhanh, hoặc là nghỉ ko lương 1 thời gian để giải quyết việc cá nhân.

    Còn 1 vấn đề nữa là  nếu em gái tôi đơn phương trái luật và vi phạm luôn cả thủ tục báo trước thì hậu quả pháp lý sẽ như thế nào?

    Chân thành cảm ơn và mong sớm nhận được thư tư vấn của các bạn, các LS.

     
    10658 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251990   31/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, với HĐLĐ không xác định thời hạn thì có 2 cách để chấm dứt hợp đồng

    1. Thỏa thuận với cty để chấm dứt. Theo mô tả thì cách này không khả thi. Theo luật thì cty có quyền đồng ý hoặc không đồng ý thỏa thuận. Nếu cty không đồng ý thì không thể thỏa thuận được. Việc nghỉ không lương (nếu có) cũng phải được cty đồng ý, do vậy dự đoán là họ cũng sẽ không đồng ý cho nghỉ không lương.

    2. Đơn phương chấm dứt hợp đồng sau khi đã báo trước 45 ngày làm việc. Theo cách này thì không cần cty đồng ý. Nếu không thể tuân thủ đủ thời gian báo trước thì hậu quả theo luật lao động như sau

    Điều 41.

    1- ..

    2- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    3- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

    4- Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Quocthai992st (31/03/2013)
  • #251999   31/03/2013

    Quocthai992st
    Quocthai992st

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm là nếu thỏa thuận được thì vấn đề "Trợ cấp thôi việc" sẽ do công ty chi trả hay do Bảo hiểm trả (BH thì thủ tục như thế nào?) Luật lao động thì quy định phía người SDLD trả nhưng mình đc biết là khoản đó bây giờ do Bảo hiểm trả, vậy cái nào mới đúng???

    Chân thành cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #252001   31/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, "trợ cấp thôi việc" thì luôn luôn do công ty chi trả.

    Có thể bạn đã nhầm lẫn với "trợ cấp thất nghiệp", đây mới là chế độ do BH chi trả. Tuy nhiên để được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì cần phải có giấy tờ gì đó chứng minh bạn chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Quocthai992st (31/03/2013)
  • #252073   31/03/2013

    Quocthai992st
    Quocthai992st

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng cảm ơn bạn, như thế nghĩa là nếu giờ em tôi thực hiện HD đủ 45 ngày báo trước để đơn phương đúng luật thì công ty phải có nghĩa vụ trả thêm khoản trợ cấp thôi việc cho em tôi (2 năm = 1 tháng lương). đây là nghĩa vụ bắt buộc đúng ko ạk, vì thật sự ko thể thỏa thuận chấm dứt đc HD.Chỉ còn cách cố gắng đủ 45 ngày...

     
    Báo quản trị |  
  • #252121   01/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, cty trả trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc nhưng không đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Thời gian đóng BHTN sẽ do BH chi trả.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Quocthai992st (01/04/2013)
  • #252249   01/04/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Bạn chưa nói rõ cho mọi người biết em gái bạn làm từ thời điểm nào, mức lương ra sao thì chỉ nhận được 1 cấu trả lời chung thôi hà.

     
    Báo quản trị |  
  • #252336   01/04/2013

    Quocthai992st
    Quocthai992st

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm đc hơn 2 năm rồi bạn, lương thỏa thuận tổng thu vừa cơ bản vừa tiền công việc, ABC j nữa là tầm 3tr, vấn đề mình hỏi là sau khi chấm dứt HD thì sẽ đc trả những khoản nào? (trợ cấp thôi việc có hay ko có?) cty ko có đóng BHTN cho người LD.

     
    Báo quản trị |  
  • #252369   02/04/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào bạn Quoc Thai,

    1. nếu thỏa thuận nghỉ việc trước thời hạn báo trước mà Ban lãnh đạo duyệt đơn xin nghỉ rồi. Bạn nhớ xin photo lại 1 bản. Theo bạn nói em bạn làm được hơn 2 năm, có nghĩa là khoảng sau năm 2010. Quyền lợi được hưởng là "trợ cấp thất nghiệp" do Bảo hiểm xã hội chi trả. Tiền trợ cấp thất nghiệp này là 60 % số tiền đóng BHXH. Vì bạn không cho thông tin chính xác là bao nhiêu cho nên mình không tính được bạn nhé. Bạn cần hiểu rằng lương thực lĩnh và lương để đóng BHXH là 2 cái khác nhau 

    2. nếu không thỏa thuận được thời gian nghỉ việc mà tự ý bỏ việc, Cty này có thể yêu cầu em bạn bồi thường. Số tiền bối thường được tính bằng lương của số ngày không báo trước. Ví dụ bạn viết đơn ngày 1/3/2013, xin nghỉ ngày 15/3/2013, thì phải đền bù cho Cty là 3.000.0000 đồng

    Thân

    Cập nhật bởi ttpthuy ngày 02/04/2013 07:40:11 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    Quocthai992st (02/04/2013)

0 Thành viên đang online
-