DanLuat 2015

Thỏa thuận bồi thường gấp 2 lần chi phí đào tạo khi chấm dứt có vi phạm không?

Chủ đề   RSS   
  • #461603 18/07/2017

    Thỏa thuận bồi thường gấp 2 lần chi phí đào tạo khi chấm dứt có vi phạm không?

    Chào mọi người. Mình có vấn đề thắc mắc, mong mọi người cùng trao đổi, góp ý với mình: 

    Thứ nhất: người lao động (NLĐ) ký hợp đồng được cử đi đào tạo với người sử dụng lao động (NSDLĐ) ký, thời hạn đào tạo 01 năm, trong hợp đồng đào tạo có thỏa thuận sau đào tạo phải làm ít nhất 03 năm, nếu không sẽ bồi thường gấp 03 lần chi phí đào tạo NSDLĐ đã bỏ ra, đồng thời phải bồi thường toàn bộ số tiền lương cho thời gian chưa làm theo cam kết. Như vậy thì có đúng không? Vì trong khoản 3 Điều 43 BLLĐ chỉ quy định NLĐ chỉ phải

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này"

    Như vậy, thỏa thuận phạt gấp 03 và tiền lương thời gian chưa làm có bị vô hiệu không? 

    Thứ hai: NSDLĐ thỏa thuận trong hợp đồng ban đầu với NLĐ là sẽ phạt gấp 2 lần tiền lương trong thời gian còn lại chưa làm hết cho NSDLĐ ( ví dụ hợp đồng có thời hạn 03 năm, NLĐ mới làm được 01 năm, thì phải bồi thường 2 lần tiền lương cho 2 năm còn lại). Thỏa thuận này có vô hiệu không ạ? 

    Cảm ơn mọi người!

    Đây là chữ ký

     
    1376 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-