DanLuat 2015

Thiếu nơ do đánh bạc

Chủ đề   RSS   
  • #200635 13/07/2012

    alo123456789

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thiếu nơ do đánh bạc

    Tôi có tham gia chơi đánh bạc trên mạng cụ thể là ( xóc đĩa mạng ) nợ hơn 80t đồng không có giấy tờ vay nợ hay vay tiền hoặc thế chấp nếu ra tòa thì tôi có phải trả số tiền trên hay không mong các anh các chị cho tôi lời tư vấn ? cám ơn các anh các chị rất nhiều

     
    4129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200637   13/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Tôi xin tư vấn cho bạn như sau: Nếu chủ nợ không có chứng cứ hợp pháp thì không thể khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu bạn trả nợ, trừ trường hợp bạn thừa nhận nợ trên. Như vậy, bạn yên tâm về khoản nợ này.

    Chúc bạn may mắn.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #200649   13/07/2012

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 9800
    Cảm ơn: 664
    Được cảm ơn 768 lần
    Moderator

    Bổ sung thêm tý:

    Thưa bạn, nếu chủ nợ kiện bạn ra tòa thì cả 2.... sẽ đi tù về tội đánh bạc và tổ chức đánh bạc. :-)

    Bạn đừng lo về chuyện tòa, mà hãy lo về chuyện xã hội đen, đỏ đi.

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
  • #201153   16/07/2012

    alo123456789
    alo123456789

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn các anh các chị rất nhiều ! các anh , chị có thể cho tôi hỏi thêm một chút nữa là nếu ra tòa thì tội đánh bạc với tổ chức đánh bạc thì cả 2 sẽ phải xét vào khung nào điều luật nào và có xét tình tiết giảm nhẹ do phạm tội lần đầu và chưa có tiền án không ?? cám ơn anh chị

     
    Báo quản trị |  
  • #201156   16/07/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Tùy vào tính chất vụ việc và giá trị của các lần đánh bạc để quyết định. 

    Bạn có thể bị truy tố về tội đánh bạc theo Khoản 2 Điều 248, có khung hình phạt từ 2 năm đến 7 năm.

    Người mà bạn nợ tiền thì tùy tính chất, hành vi có thể bị truy tố về tội Đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc

    Nếu bị truy tố về tội tổ chức đánh bạc thì có thể khung hình phạt cũng vào Khoản 2 Điều 249 BLHS.

    Tôi trích dẫn 2 Điều luật cho bạn tham khảo:

     

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

     

    Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

    1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản

     

    Tình tiết thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn được hướng dẫn tại Nghị quyết01/2010/NQ-HĐTP như sau:

    3. “Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn” được xác định như sau:

    a) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng là thu lợi bất chính lớn.

    b) Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 90.000.000 đồng là thu lợi bất chính rất lớn.

    c) Thu lợi bất chính từ 90.000.000 đồng trở lên là thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 16/07/2012 08:45:26 SA

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-