thiếu giấy tờ xác nhận quyền sử dụng đất có làm được SỔ ĐỎ không

Chủ đề   RSS   
  • #430038 07/07/2016

    cuonghego

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thiếu giấy tờ xác nhận quyền sử dụng đất có làm được SỔ ĐỎ không

    Kính Chào văn phòng luật sự .
     
    cháu là nguyễn đình cường ( SN 1989)
    CHáu ở Tiểu khu 68 - Thị trấn nông trường MỘC CHÂU _ SƠN LA .
     
    Hiện gia đình cháu có 2 thổ đất , 1 thổ ngoài mặt đường khoảng 150M2 đã xin cấp sổ đỏ , 1 thổ nhà trong rộng 1400m2 ( có làm chuồng trại chăn nuôi , ngày xưa cũng có làm nhà ở nữa ạ )
     
    Bố mẹ cháu hiện giờ muốn xin cấp bìa đỏ ở thổ 1400m2 với diện tích là khoảng 200m2 , bố cháu nói là mỗi hộ khẩu chỉ đc làm 1 sổ bìa đỏ , nếu muốn làm thêm thì phải chuyển nhượng cho con cái ạ .
     
    cháu đã đọc nhiều tài liệu tư vấn từ văn phòng luật sư , nhưng vẫn còn nhiều khúc mắc , cháu mong đc sự tư vấn từ các luật sư ạ .
    cụ thể :
     
    1/ cháu hiện 28 tuổi , chưa có vợ con , vậy nếu bố cháu xin cấp sổ đỏ đứng tên cháu có ĐƯỢC không ?
    2/ với 200m2 ( thuộc diện tích thổ đất 1400m2) sẽ phải đóng lệ phí làm sổ đỏ từ a đến z , tất cả khoảng bao nhiêu
    3/ cháu đã đọc điều 100 và 101 luật đất đai năm 2013 rồi /
    Gia đình cháu không có biên lai thu thuế đất trước năm 1993 / chỉ có biên lai thuế đất từ năm 1997 trở lại đây , và không có giấy tờ gì khác nữa , 
    gia đình cháu chuyển nên đây cũng rất lâu rồi , từ năm 1977 , và ở nguyên trên mảnh đất này , không có tranh chấp gì hết ạ /
    bố cháu nói cần tờ biên lai thuế 1992, 1993 để tránh phải NỘP NHIỀU TIỀN ( gần 40triệu )
     
    vì vậy cháu muốn hỏi nếu không có giấy tờ chứng nhận đất + biên lai thuế đất 1992 thì nhà cháu có làm được sổ đỏ ( đứng tên cháu ) hay không /
    nếu có cần giấy tờ gì ( nếu có mẫu mong VP luật sư gửi kèm qua mail giúp cháu )
    và khoản phí cần phải nộp /
     
    cháu rất hoang mang , không biết nên làm như thế nào /
    câu hỏi có không chi tiết , dài dòng , lủng củng mong văn phòng luật sư thông cảm ạ /
     
    Mong sớm nhận được thư trả lời từ văn phòng luật sư/
     
    cháu nguyễn đình cường /
    sdt: 01642 135 192/
     
    cháu xin chân thành cảm ơn /
    chúc văn phòng luật sư ngày càng lớn mạnh .
     
    Mộc châu 7.7.016
     
    2745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433659   16/08/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn tham khảo quy định tại Điều 101 Luật đất đai 2013 để biết những loại giấy tờ nhé

    Nếu trước đây từng có xác nhận là đất thuộc quyền sở hữu của ba mẹ bạn, giờ muốn giấy CNQSDĐ thì phải có hợp đồng tặng cho lại cho bạn nhé

     
    Báo quản trị |