DanLuat 2015

Thi giữ bậc

Chủ đề   RSS   
  • #149030 21/11/2011

    bnw2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thi giữ bậc

    Kính thưa Luật sư!
    Quy chế đào tạo và thi nâng bậc của Công ty quy định thi giữ bậc không đạt thì phải hạ bậc lương đúng hay sai?
    Trân trọng cảm ơn.
     
    4072 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154094   09/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, tôi hiểu rằng thi giữ bậc không đạt nghĩa là NLĐ không đạt mức độ chuyên môn cần thiết cho cấp bậc mà họ đang giữ, đúng không ?

    Nếu đúng như vậy thì NLĐ không đủ khả năng làm được công việc họ đang làm, phải chuyển sang công việc khác dễ hơn hoặc đơn giản hơn => nếu có bị giảm lương cũng hợp lý thôi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    bnw2006 (09/12/2011)
  • #154117   09/12/2011

    bnw2006
    bnw2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:
    Chào bạn, tôi hiểu rằng thi giữ bậc không đạt nghĩa là NLĐ không đạt mức độ chuyên môn cần thiết cho cấp bậc mà họ đang giữ, đúng không ?

    Nếu đúng như vậy thì NLĐ không đủ khả năng làm được công việc họ đang làm, phải chuyển sang công việc khác dễ hơn hoặc đơn giản hơn => nếu có bị giảm lương cũng hợp lý thôi.

    Trước hết xin cảm ơn sự trả lời của quý bạn. Cách đặt vấn đề của bạn là hợp lý rồi, nhưng không phù hợp với quy định cúa pháp luật, việc nâng bậc cũng do Người SD LĐ nay việc không công nhận cấp bậc cũng cùng một người SDLĐ đó, quan trọng hơn theo quy định của PLLĐ thì bị "Chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng" khi vi phạm điều 84 BLLĐ.
    Rất mong được trao đổi thêm.
    Xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #154118   09/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo tôi thì bạn đã áp dụng nhầm quy định của pháp luật trong trường hợp này.

    Điều 84.

    1- Người vi phạm kỷ luật lao động, tuỳ theo mức độ phạm lỗi, bị xử lý theo một trong những hình thức sau đây:

    a) Khiển trách;

    b) Kéo dài thời hạn nâng lương không quá sáu tháng hoặc chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng hoặc cách chức;

    c) Sa thải..

    ....
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    bnw2006 (10/12/2011)
  • #154347   10/12/2011

    bnw2006
    bnw2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:
    Chào bạn, theo tôi thì bạn đã áp dụng nhầm quy định của pháp luật trong trường hợp này.

    Điều 84.

    1- Người vi phạm kỷ luật lao động, tuỳ theo mức độ phạm lỗi, bị xử lý theo một trong những hình thức sau đây:

    a) Khiển trách;

    b) Kéo dài thời hạn nâng lương không quá sáu tháng hoặc chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng hoặc cách chức;

    c) Sa thải..

    ....

    Xin chào,
    Bạn đã hiểu sai ý tôi rồi, tôi chỉ muốn nhấn mạnh rằng chỉ khi bị hạ bậc lương khi người LĐ vi phạm KLLD theo quy định tại điều 84 BLLĐ mà thôi. Không có quy định khác của PLLĐ cho phép người SDLĐ hạ mức lương người lao động cả. 
    Cảm ơn nhiều vì đã trả lời, chúc ngày cuối tuần vui vẻ.
     
    Báo quản trị |  
  • #154350   10/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, quan điểm của tôi trong vấn đề này là trả lương tương xứng với công việc, nếu một người không đủ khả năng làm được công việc của mình thì người đó không xứng đáng nhận được mức lương trả cho công việc đó.

    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-