Thi công lắp đặt điện cho doanh nghiệp chế xuất có cần làm tờ khai hải quan không?

Chủ đề   RSS   
  • #537831 30/01/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Thi công lắp đặt điện cho doanh nghiệp chế xuất có cần làm tờ khai hải quan không?

    Theo quy định tại Điều 74 Thông tư 38/2015/TT-BTC (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 50 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC):

    “Điều 74. Quy định chung đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của DNCX

    1. Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu của DNCX phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCX và đối tác của DNCX được lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan:

    ...

    b) Hàng hóa là vật liệu xây dựng, văn phòng phẩm, lương thực, thực phẩm, hàng tiêu dùng mua từ nội địa để xây dựng công trình, phục vụ cho điều hành bộ máy văn phòng và sinh hoạt của cán bộ, công nhân làm việc tại DNCX"

    Theo đó, dịch vụ lắp đặt hệ thống điện ( hàng hóa phục vụ cho điều hành bộ máy văn phòng) công ty nội địa cung cấp cho DNCX thì có thể lựa chọn mở tờ khai hải quan hoặc không. Tùy nhu cầu của các bên.

    Về thuế suất, theo quy định tại Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

    "Điều 9. Thuế suất 0%

    1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này."

    Theo đó, bên chị được áp dụng thuế suất 0% đối với hoạt động lắp đặt này.

     
    3806 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận