DanLuat 2015

Thi công chức xã không đạt bị cắt khen thưởng có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #445172 12/01/2017

    Thi công chức xã không đạt bị cắt khen thưởng có đúng không?

    Cho hỏi
    Tôi làm việc tại UBND thị trấn, thời gian làm việc từ năm 2013 đến nay. Trong thời gian làm từ 2013-2015 điều được khen thưởng, mức khen là lao động tiên tiến, nhưng năm 2016 tôi đăng ký thi công chức cấp xã kết quả không đạt, đến cuối năm cơ quan xét khen thưởng và cắt khen thưởng tôi, nói tôi không hoàn thành nhiệm vụ. Vậy việc cắt khen thưởng của cơ quan tôi như vậy có đúng không, trong khi bên Đảng xét cuối năm tôi đạt hoàn thành tốt nhiệm vụ. Nếu sai thì tôi phải làm gì, và căn cứ văn bản nào để yêu cầu

     
    1725 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445185   12/01/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (465)
    Số điểm: 2640
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 124 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Luật thi đua, khen thưởng sửa đổi năm 2013 thì chỉ quy dịnh chung chung về khen thưởng như: Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của năm chỉ là một tiêu chí của danh hiệu lao động tiên tiến. Để đạt được danh hiệu Lao động tiên tiến cần đạt các tiêu chí như: Hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, đạt năng suất và chất lượng cao; Chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, có tinh thần tự lực, tự cường; đoàn kết, tương trợ, tích cực tham gia phong trào thi đua; Tích cực học tập chính trị, văn hóa, chuyên môn, nghiệp vụ;  Có đạo đức, lối sống lành mạnh. Trong khi đó để quy định cụ thể chế độ khen thưởng thì phải căn cứ vào Quy chế khen thưởng của cơ quan.

    Do đó, bạn làm việc tại UBND thị trấn, năm 2016 tôi đăng ký thi công chức cấp xã kết quả không đạt trong khi bên Đảng xét cuối năm bạn đạt hoàn thành tốt nhiệm vụ,., đến cuối năm cơ quan xét khen thưởng và cắt khen thưởng bạn. Vậy việc cắt khen thưởng của cơ quan bạn như vậy có đúng hay không tùy thuộc vào quy chế khen thưởng của UBND Thị Trấn, UBND huyện  hoặc của Tỉnh

    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #445791   31/01/2017

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2599)
    Số điểm: 18055
    Cảm ơn: 795
    Được cảm ơn 972 lần
    SMod

    daodangkhoa viết:

    Cho hỏi
    Tôi làm việc tại UBND thị trấn, thời gian làm việc từ năm 2013 đến nay. Trong thời gian làm từ 2013-2015 điều được khen thưởng, mức khen là lao động tiên tiến, nhưng năm 2016 tôi đăng ký thi công chức cấp xã kết quả không đạt, đến cuối năm cơ quan xét khen thưởng và cắt khen thưởng tôi, nói tôi không hoàn thành nhiệm vụ. Vậy việc cắt khen thưởng của cơ quan tôi như vậy có đúng không, trong khi bên Đảng xét cuối năm tôi đạt hoàn thành tốt nhiệm vụ. Nếu sai thì tôi phải làm gì, và căn cứ văn bản nào để yêu cầu

    Bạn làm việc tại cơ quan Nhà nước nhưng cách hiểu và cách diễn đạt của bạn nó chưa CHUẨN ở chỗ:

    Nếu là khen thưởng thì theo Luật thi đua khen thưởng, tức mức khen là Giấy khen, bằng khen ...

    Nếu là lao động tiên tiến hoặc chiến sĩ thi đua cấp cơ sở, chiến sĩ thi đua toàn quốc chỉ là một danh hiệu thi đua

    Nếu là cuối năm đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ, hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế năng lực, hoàn thành tốt và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ là đánh giá một cách toàn diện cả một năm làm việc của bạn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com.