DanLuat 2015

Theo Luật lao động thì ngày thứ 7 hàng tuần NV có được nghỉ không và có được hưởng lương hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #150580 26/11/2011

    n.thanhvu1010

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo Luật lao động thì ngày thứ 7 hàng tuần NV có được nghỉ không và có được hưởng lương hay không?

    Xin chào luật sư!
    Luật sư cho em hỏi: Theo hợp đồng lao động Cty em thì ngày lễ và ngày chủ nhật hàng tuần nhân viên Cty được nghỉ. Vậy theo luật lao động thì những ngày nghỉ như vậy thì có được tính lương hay không? Và lương đó được tính như thế nào?
    Luật lao động hiện nay có quy định thứ 7 hàng tuần được nghỉ không hay chỉ được nghỉ vào ngày chủ nhật và ngày lễ? Và nếu làm việc vào những ngày nghỉ thì được tính lương như thế nào? Áp dụng ra sao?
    Xin cảm ơn luật sư!
     
    28220 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150620   26/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, những ngày nghỉ hàng tuần (chủ nhật) được nghỉ nhưng không được tính lương. Những ngày lễ thì được nghỉ nhưng vẫn được trả lương.

    Luật lao động hiện nay quy định 1 tuần làm việc không quá 48 giờ, do vậy thứ 7 có được nghỉ hay không là tùy thuộc mỗi cơ quan.

    Nếu đi làm vào ngày nghỉ hàng tuần thì được tính 2 ngày lương, nếu đi làm vào ngày lễ thì được tính thành 3 ngày lương.
     
    Báo quản trị |  
  • #150621   26/11/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào thanhvu!
    Nghỉ ngày lễ được hưởng nguyên lương theo quy định của BLLD.
    Tính như sau:
    a) Vào ngày thường, được trả lương ít nhất bằng 150% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần hoặc ngày lễ, được trả lương ít nhất bằng 200% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% của tiền lương làm việc vào ban ngày.

    - Luật lao động quy định giờ làm tối đa trong ngày/tuần, ngày nghỉ trong tuần do thỏa thuận. Việc hưởng lương như phần trên
    Chúc thanhvu thành công.
    Thân


    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #150634   26/11/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    KhanhChinh có một sự nhầm lẫn: 
     #c00000;"> #ff0000;">b) Vào ngày nghỉ hàng tuần hoặc ngày lễ, được trả lương ít nhất bằng 200% của tiền lương giờ của ngày làm việc bình thường.

    Theo Bộ luật Lao động: Người lao động làm việc vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương bằng 300% ( trong đó 100% lương của ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ  có hưởng lương nếu NLĐ không đi làm vẫn được hưởng; 200% lương trả cho NLĐ đi làm những ngày nghỉ lễ, nghỉ có hưởng lương đó).  

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baocongdoan vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (28/11/2011)

0 Thành viên đang online
-