DanLuat 2015

Theo luật đất đai sửa đổi (2013 )Đất sử dụng ổn định trước năm 1993 chưa làm sổ đỏ bị thu hồi có được bồi thường không.

Chủ đề   RSS   
  • #334839 23/07/2014

    Theo luật đất đai sửa đổi (2013 )Đất sử dụng ổn định trước năm 1993 chưa làm sổ đỏ bị thu hồi có được bồi thường không.

    Xin chào luật sư. Tôi có một vấn đề mong luật sư giải quyết.

    Gia đình tôi đã sử dụng đất và khai hoang thêm từ trước năm 1993, đang canh tác sử dụng làm đất ở cho đến bây giờ và cũng chưa được xã cấp sổ đỏ cho số đất được khai hoang đó. Nhưng hiện tại, UBND xã tôi đang tiến hành thu hồi số đất khai hoang thêm đó của nhà tôi làm sân vận động và không có bất kỳ hình thức bồi thường nào.

    Xin hỏi UBND xã tôi làm như vậy có đúng luật không?

    Rất mong luật sư nói rõ cho tôi biết. Xin chân thành cảm ơn!

     
    2822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335007   24/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 47/2014/NĐ-CP thì: Bồi thường về đất cho người đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được bồi thường về đất.

    2. Trường hợp người có đất thu hồi được bồi thường bằng tiền thì số tiền bồi thường phải trừ khoản tiền nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật về thu tiền sử dụng đất; thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.

    Như vậy, nếu người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất nhưng có đầy đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì được bồi thường về đất.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    blueparadise96 (25/07/2014) LawPy (30/07/2014)
  • #335087   25/07/2014

    Vâng xin cảm ơn luật sư rất nhiều!

    Nhưng thưa luật sư, tôi được biết theo khoản 1 điều 101 luật đất đai sửa đổi năm 2013 thì

    ''1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn ở miền núi, hải đảo, nay được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.''

    Như vậy nhà tôi khi làm giấy đăng ký quyền sử dụng đất thì có phải đóng tiền sử dụng đất từ khi khai hoang đến bây giờ không ạ?

    Xin luật sư cho biết thêm ạ.

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

    Chúc luật sư đạt được mọi sự thành công!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-