Thẻ taxi cho nhân viên có được xem là phụ cấp - Có phải chịu thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #523630 23/07/2019

    vpvilaf

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Thẻ taxi cho nhân viên có được xem là phụ cấp - Có phải chịu thuế TNCN

    Chào quý cử nhân và luật sư,

    Hiện tại em đang có 1 vướng mắc.  Liệu thẻ taxi cho nhân viên có được xem là phụ cấp cho nhân viên không ạ?

    Nếu có thì có phải chịu thuế TNCN không ạ?

    Nếu không thì nó được xem là khoản gì ạ?

    Em cảm ơn ạ.

     
    1393 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpvilaf vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523658   23/07/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1181)
    Số điểm: 10658
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật Thuế GTGT 2008.
     
    Ở đây chi phí đi taxi cho nhân viên không thuộc nhóm này nên mình nghĩ là vẫn phải chịu thuế, tuy nhiên doanh nghiệp có thể coi đây là khoản chi hợp lý để khấu trừ thuế TNDN.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/07/2019)
  • #523661   23/07/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14557)
    Số điểm: 100794
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5153 lần
    SMod

    Bạn  muốn hỏi về thuế GTGT hay thuế TNCN?

     
    Báo quản trị |  
  • #523662   23/07/2019

    vpvilaf
    vpvilaf

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào ntdieu,

     

    Em muốn hỏi về thuế TNCN ạ.  Em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #523664   23/07/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14557)
    Số điểm: 100794
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5153 lần
    SMod

    Nguyên tắc chung của đánh thuế TNCN là những gì có tính chất "thu nhập cho cá nhân" thì sẽ phải chịu thuế. Cho nên thẻ taxi cho nhân viên có thể chịu thuế TNCN hoặc không tùy trường hợp.

    Nếu thẻ mang tên nhân viên, chỉ do chính nhân viên đó sử dụng thì nó rất giống 1 khoản phúc lợi và phải chịu thuế TNCN

    Nếu thẻ mang tên công ty, và dành cho 1 nhóm nhân viên sử dụng thì đó không phải là phúc lợi và không chịu thuế TNCN

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/08/2019)