DanLuat 2015

"Thể nhân hoạt động theo quy định của PL"?

Chủ đề   RSS   
  • #428738 22/06/2016

    hamicohagl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    "Thể nhân hoạt động theo quy định của PL"?

    theo quy định của Luật thuế GTGT hiện nay,

    một trong các hình thức thanh toán không dùng tiền mặt là:

    "Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán ủy quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo ủy quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật."

    Vậy khái niệm "thể nhân hoạt động theo quy định của pháp luật" là gì? và bao gồm những đối tượng nào?

    Anh/chi/em nào biết giúp mình với.

    thanks. 

     
    10467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428769   22/06/2016

    CPKK
    CPKK

    Sơ sinh


    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    hamicohagl viết:

    theo quy định của Luật thuế GTGT hiện nay,

    một trong các hình thức thanh toán không dùng tiền mặt là:

    "Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán ủy quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo ủy quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật."

    Vậy khái niệm "thể nhân hoạt động theo quy định của pháp luật" là gì? và bao gồm những đối tượng nào?

    Anh/chi/em nào biết giúp mình với.

    thanks. 

    Chào bạn, 

    mình tham khảo trên một số trang thì thấy có giải thích khái niệm thể nhân như sau:

    Thể nhân hay tự nhiên nhân là một con người có thể cảm nhận được thông qua các giác quan và bị các quy luật tự nhiên chi phối, ngược lại với pháp nhân, là một tổ chức nào đó, mà vì một số mục đích nhất định thì luật pháp xem như là một cá nhân tách biệt với các thành viên và/hoặc chủ sở hữu của nó.

    Tại Việt Nam, trong các văn bản pháp quy hiện nay, như bộ Luật Dân sự 2005, lại không sử dụng khái niệm thể nhân, mà thay vào đó là khái niệm cá nhân.
     
    Báo quản trị |  
  • #428837   23/06/2016

    hamicohagl
    hamicohagl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn đã trả lời,

    khái niệm trên giải thích được "thể nhân" là "cá nhân",

    còn " thể nhân hoạt động theo pháp luật" là gì thì vẫn chưa rõ.

     
    Báo quản trị |  
  • #429968   06/07/2016

    thể nhân đang hoạt đồng theo quy định của pháp luật là gì?

    điểm c, khoản 6, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính, quy định.

    6. Sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

    c) Sửa đổi, bổ sung điểm c khoản 4 Điều 15 như sau:

    “c) Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.

    Xin hỏi: khi người bán ủy quyền cho cá nhân là bên thứ ba nhận tiền thì làm sao xác định được cá nhân này là "thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật" để chuyển trả tiền cho bên bán theo đúng quy định?

    Trân trọng!

    Eastwestseed 

    Cập nhật bởi Eastwestseed ngày 07/07/2016 10:43:07 SA Cập nhật bởi Eastwestseed ngày 06/07/2016 01:26:23 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Eastwestseed vì bài viết hữu ích
    muihien (12/11/2017)
  • #487975   27/03/2018

    Khanhvantax
    Khanhvantax

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Pháp nhân, thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật

    Kính gửi các anh chị. Theo tôi, việc thanh toán qua bên thứ 3 cho bên bán hàng khi nhập khẩu hàng hóa mà bên thứ 3 là cá nhân ở nước ngoài thì k có chuyện hoạt động theo quy định của pháp luật. Vì cá nhân hay thể nhân hay pháp nhân ở nước ngoài thì k chịu sự điều chỉnh của luật việt nam. Mặt khác theo công văn 833/tct-kk thì không xác định cá nhân là thể nhân do đó không chấp nhận khấu trừ, hoàn thuế là chưa có cơ sở.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-