DanLuat 2015

THẾ NÀY THÌ BỊ TỘI GÌ

Chủ đề   RSS   
  • #288088 25/09/2013

    bebap123

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    THẾ NÀY THÌ BỊ TỘI GÌ

    Bố em làm ở ubnd xã và giữ tiền hội nông dân tập thể (thời điểm năm 1998 khoảng 20 tr), sau đó bỏ đi và mất tích tới nay, gia đình không có tin tức gì.

    Vậy bố em bị tội gì?

    Nếu gd nhờ tòa tuyên chết thì  tội đó sẽ như thế nào? Và nếu con cái xin vào đảng hay thi vào các nghành công an, quân đội thì có ảnh hưởng gì tới việc xét lý lịch không? (trước và sau khi tòa tuyên chết có khác nhau gì không)

    Mong được tư vấn

     
    2815 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288111   25/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Vậy ba của bạn có bị khởi tố hay truy nã gì chưa?

    căn cứ theo

    Điều 23. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

    1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

    a) Năm năm đối với các tội phạm ít nghiêm trọng;

    b) Mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng;

    c) Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng;

    d)  Hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này người phạm tội lại phạm tội mới mà Bộ luật quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên một năm tù, thì thời gian đã qua không được tính và thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày phạm tội mới.

    Nếu trong thời hạn nói trên, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có lệnh truy nã, thì thời gian trốn tránh không được tính và thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra tự thú hoặc bị bắt giữ.

    Do đó, sẽ vẫn truy tố đối với tội danh trên.

    Hành vi phạm tội như trên có thể bị truy tố tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Nguyên tắc là không truy tố đối với người phạm tội bị chết, nên nếu tuyên bố là đã chết thì sẽ đình chỉ khởi tố vụ án, bị can (nếu đã có qd khởi tố vụ án, bị can).

    Nếu chưa khởi tố bị can thì coi như lý lịch vẫn trong sạch. Nếu khởi tố rồi thì tuyên bố chết cũng không thay đổi đc gì đâu.

    B.R

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #288200   25/09/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hieu_Lawyer viết:

    Nếu trong thời hạn nói trên, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có lệnh truy nã, thì thời gian trốn tránh không được tính và thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra tự thú hoặc bị bắt giữ.

    Do đó, sẽ vẫn truy tố đối với tội danh trên.

    Chào Hieu_Lawyer!
    Thực sự tôi chưa hiểu ý bạn ở chỗ này. Bạn có thể giải thích rõ hơn không?

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #288305   26/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


     

    BachThanhDC viết:

     

     

    Hieu_Lawyer viết:

     

    Nếu trong thời hạn nói trên, người phạm tội cố tình trốn tránh đã có lệnh truy nã, thì thời gian trốn tránh không được tính và thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra tự thú hoặc bị bắt giữ.

    Do đó, sẽ vẫn truy tố đối với tội danh trên.

     

     

    Chào Hieu_Lawyer!
    Thực sự tôi chưa hiểu ý bạn ở chỗ này. Bạn có thể giải thích rõ hơn không?

    Trân trọng!

     

     

    CHào bạn,

    Xin lỗi vì mình có chút nhầm lẫn, chữ và mà mình hiểu thành chữ hoặc nên tư vấn như vậy. 

    Nên trong trường hợp trên đã hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm HS nếu chưa bị truy nã.

    B.R

    Cập nhật bởi Hieu_Lawyer ngày 26/09/2013 08:36:45 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (09/10/2013)
  • #288308   26/09/2013

    bebap123
    bebap123

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Như vậy, nếu chưa có lệnh truy nã thì xem như lý lịch vẫn trong sạch và xét lý lịch vào đảng cho con cái hoặc con cái thi vào trường công an vẫn bt phải không ạ?

    Nếu vậy phần lý lịch của người cha thì ghi thế nào cho hợp lý ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #308750   10/02/2014

    bebap123
    bebap123

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    đã bị truy nã rồi thì ko nhờ tòa tuyên chết dc hả bạn? hay là sao

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-