DanLuat 2015

Thế nào thì gọi là trái pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #358640 24/11/2014

    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Thế nào thì gọi là trái pháp luật?

    Thưa LS,

    Tôi có một vụ án hành chính như sau: Cô A đến cơ quan đăng ký QSDĐ để nộp bộ hồ sơ đề nghị cấp lại GCN QSDĐ do bị mất. Bộ hồ sơ là đầy đủ, hợp lệ. Nhưng cơ quan đăng ký QSDĐ không chịu nhận hồ sơ vì đòi phải có xác nhận đã đăng tin mất GCN QSDĐ trên phương tiện thông tin đạu chung (pháp luật không quy định cá nhân, hộ gia đình phải đăng). Cô A kiện ra toà yêu cầu toà tuyên bố hành vi đó là trái pháp luật. Toà xử bác yêu cầu của cô A vì theo toà thì hành vi hành chính trên là hành vi hành chính chưa đúng pháp luật (hoặc chưa phù hợp pháp luật, hoặc chưa hợp lý... nhưng không trái pháp luật). Trong Luật TTHC, Điều 163 khoản 2 điểm a, quy định HĐXX có quyền "Bác yêu cầu khởi kiện, nếu yêu cầu đó không có căn cứ pháp luật;", mà rõ ràng cô A không tìm được căn cứ pháp luật để chứng minh hành vi hành chính của cơ quan đăng ký QSDĐ là trái pháp luật, nên bị bác là hoàn toàn phù hợp Luật TTHC (mặc dù theo quy định của pháp luật thì cô A không làm điều gì sai cả, hồ sơ hoàn toàn hợp lệ, không có quy định nào bắt buộc cá nhân hoặc hộ gia đình phải đăng tin mất trên phương tiện thông tin đại chúng) :(

    Vậy như thế nào thì mới gọi là trái pháp luật? Cảm ơn LS

     
    4204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358827   25/11/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Luật sư trao đổi nội dung trong phạm vi vụ việc này như sau: Nếu Luật có quy định rằng: khi người sử dụng đất nộp hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì bị mất không phải đăng thông tin về việc mất giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lên phương tiện thông tin đại chúng mà cơ quan tiếp nhận hồ sơ giải quyết lại yêu cầu người dân phải đăng thông tin là hành vi trái pháp luật. Đây là cơ sở để người dân khởi kiện chính cơ quan đó ra tòa án vì đã tự ý đặt ra yêu cầu trái luật buộc người dân phải thực hiện. Thân mến.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #359213   27/11/2014

    loveaffair
    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    NguyenNhatTuan viết:

    Chào bạn. Luật sư trao đổi nội dung trong phạm vi vụ việc này như sau: Nếu Luật có quy định rằng: khi người sử dụng đất nộp hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì bị mất không phải đăng thông tin về việc mất giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lên phương tiện thông tin đại chúng mà cơ quan tiếp nhận hồ sơ giải quyết lại yêu cầu người dân phải đăng thông tin là hành vi trái pháp luật. Đây là cơ sở để người dân khởi kiện chính cơ quan đó ra tòa án vì đã tự ý đặt ra yêu cầu trái luật buộc người dân phải thực hiện. Thân mến.

    Em chào Luật sư!

    Em đăng bài này trong mục chung nhưng sao lại bị chuyển vào mục này nên em không theo dõi được hôm nay em mới nhìn thấy, em cảm ơn luật sư đã tư vấn nhưng em xin có ý kiến như sau. Luật sư nói: "Luật có quy định rằng: khi người sử dụng đất nộp hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì bị mất không phải đăng thông tin về việc mất giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lên phương tiện thông tin đại chúng mà cơ quan tiếp nhận hồ sơ giải quyết lại yêu cầu người dân phải đăng thông tin là hành vi trái pháp luật.", vậy i) căn cứ pháp lý nào để luật sư đưa ra nhận định như vậy, và ii) thực ra cũng không có Luật nào quy định rõ là không phải đăng thông tin, mà chỉ có Nghị định số 88/2009/NĐ-CP, Điều 24 (nay được thay thế bởi Nghị định số 43/2014/NĐ-CP) trong đó quy định bộ hồ sơ đề nghị trong đó không thấy nêu cần phải có việc đăng tin thôi. Nhưng Tòa án chỉ nói rằng hành vi hành chính của người bị kiện là hành vi:

    1- không đúng pháp luật; hoặc

    2- không phù hợp pháp luật; hoặc

    3- không hợp pháp; hoặc

    4- bất hợp pháp v.v...

    Nhưng không có căn cứ pháp luật để cho rằng hành vi là trái pháp luật, vì chưa có định nghĩa như thế nào là trái pháp luật. Em mong được luật sư giúp đỡ thêm ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-