Thế nào là thực hiện 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch dân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #497637 24/07/2018

    Thế nào là thực hiện 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch dân sự?

    Mọi người cho mình hỏi về việc xác định thế nào là thực hiện 2/3 nghĩa vụ giao dịch với ạ?  Theo quy định tại Điều 129 Bộ Luật dân sự 2015 mới thì :

    GDDS đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

    - GDDS đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

     
    13124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497646   24/07/2018

    Vấn đề này tôi thấy rất khó để có cơ sở xác định chính xác thế nào là 2/3. Đây cũng là 01 vấn đề tranh cãi khi xây dựng bộ luật dân sự 2015, bởi không có cơ chế để xác định.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    huenguyen19595@gmail.com (24/07/2018)
  • #497652   24/07/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (521)
    Số điểm: 4301
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 193 lần
    Moderator

    Theo pháp luật thì không có văn bản nào hướng dẫn vấn đề 2/3 nghĩa vụ đã được thực hiện. Tuy nhiên theo thực tế thì vấn đề 2/3 nghĩa vụ nếu có hướng giải thích hợp tình hợp lý thì có thể giải quyết được.

    Ví dụ:  A (bên mua) và B (bên bán) mua bán nhà đất trị giá 1.5 tỷ. Nghĩa vụ của bên A là thanh toán đủ số tiền khi đã vào ở tại nhà đất đó. Còn nghĩa vụ của bên B là nhận tiền và giao nhà. Tuy nhiên, trong việc mua bán giữa hai bên chỉ bằng giấy viết tay, nhưng B đã nhận tiền và A cũng đã vào định cư tại căn nhà đó, sau đó con của B phát hiện hai bên chỉ mua bán viết tay nên yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu do vi phạm hình thực, nhưng trong trường hợp này 2/3 nghĩa vụ đã được thực hiện xong nên không thể yêu cầu tuyên bố vô hiệu được, vì B đã nhận tiền sài tiền, còn A biết đâu đã bán nhà cũ và đã dọn toàn bộ đồ đạc đến định cư, vì thế không thể tuyên bố vô hiệu rồi đuổi A ra khỏi nhà đó, như vậy cuộc sống của A và gđ A sẽ bị rối tụng lên.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    huenguyen19595@gmail.com (24/07/2018) anhho2000 (26/05/2019)
  • #497714   24/07/2018

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2552
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Theo mình thấy thì để xác định được như thế nào là thực hiện 2/3 nghĩa vụ là tương đối khó khăn vì có những nghĩa vụ không thể đo được là giá trị ra sao để chia….và việc chia nghĩa vụ ra cũng là cả một vấn đề. Vì vậy trong trường hợp này có lẽ khi thực hiện hợp đồng thì các bên nên thỏa thuận như thế nào là 2/3 nghĩa vụ luôn cho các ăn….hhh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtung2402 vì bài viết hữu ích
    huenguyen19595@gmail.com (25/07/2018)
  • #546221   17/05/2020

    Nguyenquan1979
    Nguyenquan1979

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp đất đai

    Bạn mình có mua 1 căn nhà năm 2013 , mua giấy tờ viết tay . Bên bán viết cho bạn mình giấy chuyển nhượng lại căn nhà có chữ ký của hàng xóm và toàn bộ người trong gia đình kèm theo thuế đất , hợp đồng điện , bản vẽ thửa đất và đơn trình bầy nguồn gốc đất đã sử dụng từ năm 1999 đến 2013 có hành xóm làm chứng . Nhưng năm 2014 có 1 người khác cũng đến đưa giấy bán nhà trên là của họ từ năm 2008. Vậy là thành tranh chấp. Mình đã khuyên bạn làm đơn ra phường để giải quyết , hẹn 3 bên nói chuyện , chủ nhà là A, bạn mình người mua bên B và người làm đơn kiện tranh chấp bên C. Khi bên B đề nghị bên C đưa giấy tờ bản gốc để chứng minh bên C mua trước thì bên B sẽ rút lui và kiện bên A . Bên B mang giấy tờ mua bán gốc đến và mời bên A đến để xác định bên A chỉ bán cho B. Trong khi đó bên C không chịu đưa giấy tờ gốc mà chỉ đưa bản phô tô có chữ ký của 2 vợ chồng bên A và nên A khẳng định chữ ký và họ tên của vợ không đúng . Bên B sẵn sàng theo kiện tại toà nhưng bên C không kiện mà chỉ đâm đơn ở phường gây khó cho bên B việc nộp thuế đất , vậy theo mọi người tình huống này sử lý thế nào. Xin mọi người chỉ dẫn để làm gì bước tiếp theo. Cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenquan1979 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/05/2020)