DanLuat 2015

Thế nào là nhà ở riêng lẻ?

Chủ đề   RSS   
  • #61697 21/09/2010

    ngocbrvt

    Mầm

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 985
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế nào là nhà ở riêng lẻ?

    Kính gửi LS Lê Văn Hoan!

    Lời đầu tiên xin gửi đến LS lời kính chúc sức khỏe.

    Xin LS cho tôi hỏi:

    Trong #0070c0;">điều 126 Luật nhà ở #0070c0;">có quy định người gốc VN, được miễn thị thực, được phép cư trú tại VN từ 3 tháng trở lên thì được quyền sở hữu 01 nhà ở riêng lẻ hoặc 01 căn hộ chung cư tại VN. Xin LS cho biết khái niệm về nhà ở riêng lẻ, biệt thự có được coi là nhà ở riêng lẻ không ạ?

    Xin trân trọng cảm ơn LS!
     
    33960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61734   22/09/2010

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1286)
    Số điểm: 7334
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 277 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 41 Luật nhà ở quy định

    "Hình thức phát triển nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân

    1. Phát triển nhà ở riêng lẻ là việc hộ gia đình, cá nhân tự đầu tư xây dựng nhà ở trong khuôn viên đất ở thuộc quyền sử dụng của mình.

    2. Việc xây dựng nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân được thực hiện theo một trong các hình thức sau đây:

    a) Tự xây dựng nhà ở;

    b) Thuê tổ chức, cá nhân khác xây dựng nhà ở;

    c) Hợp tác giúp nhau xây dựng nhà ở tại khu vực nông thôn."

    Ở đây không phân biệt cấp hạng nhà

    Nếu cần trao đổi thêm, vui lòng liên hệ email: lvhoan@gmail.com

    Chúc bạn thành công.

    LS HOAN

    Cập nhật bởi admin ngày 22/09/2010 10:58:56 AM

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61782   22/09/2010

    ngocbrvt
    ngocbrvt

    Mầm

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 985
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn LS Hoan rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #62093   25/09/2010

    LawSoft03
    LawSoft03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thay mặt Ls Hoan, cảm ơn bạn đã gởi câu hỏi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LawSoft03 vì bài viết hữu ích
    Thang2014 (15/08/2014)
  • #339046   15/08/2014

    Thang2014
    Thang2014

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật nhà ở

    Thế nào là nhà ở trên không Xin hãy cho em biết?
     
    Báo quản trị |  
  • #339053   15/08/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    "Thế nào là nhà ở trên không Xin hãy cho em biết?"

    Trả lời em là sinh viên hả? Hỏi không đầu không đuôi!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #447863   24/02/2017

    canhtn
    canhtn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Khái niệm nhà ở riêng lẻ:

    2. Nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập.

    http://diendanluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #449826   18/03/2017

    Chào bạn , cám ơn câu hỏi của bạn. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số góp ý, đề xuất như sau:

    Luật nhà ở 2014 giải thích từ ngữ về nhà ở, nhà ở riêng lẻ:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    1. Nhà ở là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân.

    2. Nhà ở riêng lẻnhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập.

    Vậy, nhà ở riêng lẻ là một loại nhà ở (công trình được xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân) mà được xây trên thửa đất riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân.
    Cũng theo điều luật trên, biệt thự được coi là nhà ở riêng lẻ.

    Trên đây là một số đề xuất, góp ý dựa trên những thông tin bạn đưa ra. Nếu còn những thắc mắc cần giải đáp, mời bạn liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thị Minh Hiếu.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #449828   18/03/2017

    Chào bạn Thang2014, cám ơn câu hỏi của bạn. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số góp ý, đề xuất như sau:

    Ở đây, do chưa rõ khi dùng thuật ngữ "nhà trên không", bạn có ý muốn chỉ đến nhà ở trên không trung (phần nhà, móng không chạm xuống mặt đất, loại nhà này không được pháp luật điều chỉnh) hay bạn muốn hỏi về nhà cao tầng, nên xin bạn cung cấp thêm thông tin để làm rõ câu hỏi. Còn, với chính xác thuật ngữ "nhà ở trên không", thì không xuất hiện trong bất cứ văn bản pháp luật nào.

    Trên đây là một số đề xuất, góp ý dựa trên những thông tin bạn cung cấp. Nếu còn những thắc mắc cần giải đáp, mời bạn liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thị Minh Hiếu.

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #449938   20/03/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1286)
    Số điểm: 7334
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 277 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo tôi Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thị Minh Hiếu trả lời như vậy là chính xác.

    Ở đâ tôi chỉ nêu thêm 1 ý, đó là: Trong Luật nhà ở đưa ra khái niệm "Nhà ở riêng lẻ" để phân biệt với "Nhà chung cư", mà 2 khái niệm này khác nhau và rất rõ ràng. Do đó, có thể hiểu đơn giản hơn như thế này: Không phải nhà chung cư là nhà ở riêng lẻ.

    Thân chào.

     

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    clevietkimlaw3 (25/03/2017)
  • #450465   27/03/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1286)
    Số điểm: 7334
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 277 lần
    Lawyer

    nội dung này đã được trả lời rồi, đề nghị Admin không gửi vào hộp thư nữa

    Cảm ơn!

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

0 Thành viên đang online
-