DanLuat 2015

Thế nào là người gốc việt nam để mua nhà được ưu đãi?

Chủ đề   RSS   
  • #482479 16/01/2018

    lephanthuhien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế nào là người gốc việt nam để mua nhà được ưu đãi?

    các bạn co tài liệu chi tiết vụ này không

     
    1421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482492   17/01/2018

    giangmoom
    giangmoom
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 213
    Được cảm ơn 127 lần


    Mình có một vài trao đổi để bạn tham khảo nhé!

    Căn cứ theo quy định tại Điều 3, Luật quốc tịch Việt Nam 2008 thì:
     
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
     
    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
     
    ........
    4. Người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài là người Việt Nam đã từng có quốc tịch Việt Nam mà khi sinh ra quốc tịch của họ được xác định theo nguyên tắc huyết thống và con, cháu của họ đang cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài."
     
    Theo Điều 5 Nghị định 99/2015/NĐ-CP về quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Luật nhà ở năm 2014.
     
    "Điều 5. Giấy tờ chứng minh đối tượng được sở hữu nhà ở
    ...
    2.Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có giấy tờ theo quy định sau đây:
    a) Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;
     
    b) Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.
     
    5.Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có giấy tờ chứng minh đối tượng theo quy định tại Điều 74 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP; trường hợp cá nhân nước ngoài có giấy tờ xác nhận là gốc Việt Nam thì chỉ được quyền lựa chọn một đối tượng áp dụng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc cá nhân nước ngoài để xác định quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam."
     
    Trường hợp có đủ các Giấy tờ theo quy định về Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì bạn có thể thực hiện việc sở hữu nhà thông qua các hình thức quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 8 Luật nhà ở 2014

     

    Cập nhật bởi giangmoom ngày 17/01/2018 07:52:27 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-