DanLuat 2015

Thế nào là đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #421206 11/04/2016

    trangfantasi

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 976
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 27 lần


    Thế nào là đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động?

     
    Đơn phương chấm dứt hợp đồng là trường hợp chấm dứt hợp đồng trước thời hạn dựa trên ý chí của một bên chủ thể. Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động được quy định như thế nào? 
     
    Căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động dựa vào loại hợp đồng. 
     
    Theo đó, hợp đồng xác định thời hạnhợp đồng mùa vụ có các căn cứ chấm dứt hợp đồng như sau: 
     
    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
     
    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
     
    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
     
    Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại Điểm c Khoản 1 Điều 37 của Bộ luật Lao động trong các trường hợp bị người sử dụng lao động đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự hoặc cưỡng bức lao động; bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc.
     
     
                  
     
     
    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
     
    • Phải nghỉ việc để chăm sóc vợ hoặc chồng, bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng, con đẻ, con nuôi bị ốm đau, tai nạn;
    • Khi ra nước ngoài sinh sống hoặc làm việc; 
    • Gia đình gặp khó khăn do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa, dịch bệnh hoặc chuyển chỗ ở mà người lao động đã tìm mọi biện pháp nhưng không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.
    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
     
    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
     
    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
     
    Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng người lao động phải có nghĩa vụ báo trước cho người sử dụng lao động.
     
    Đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động với thời hạn ít nhất 45 ngày trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng trong trường hợp lao động nữ mang thai. 
     
    Các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng không có các căn cứ nêu trên hoặc không thực hiện nghĩa vụ báo trước đều là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. 
     
    Minh Trang
    .  

     

     
    9065 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421232   11/04/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Đọc cái tiêu đề của bạn viết, tôi tưởng bạn đang hỏi. Không ngờ bạn trích gần như toàn bộ điều 37.

    Nếu nội dung bài viết như vậy thì bạn nên viết tiêu đề là " Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/04/2016)

0 Thành viên đang online
-