Thế nào là Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #368249 20/01/2015

    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    Thế nào là Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi?

    Kính chào Luật sư và các anh chị trên Danluat.
     
    Em có một vấn đề mong được thảo luận trao đổi cùng các Luật sư và anh chị trên diên đàn mình.
     
    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và Gia đình "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".
     
    Vậy, nếu con dưới 12 tháng tuổi (giả sử 6 tháng tuổi) mà vợ không trực tiếp nuôi (vợ bỏ đi) thì người chồng có được nộp đơn yêu cầu ly hôn không? Trong trường hợp này có được coi là "đang nuôi con không"?.
     
    Rất mong nhận được sự thảo luận của anh chị về quy định của luật cũng như thực tế xét xử ly hônn
     
    Em cảm ơn anh chị.
     
    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    3897 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368649   22/01/2015

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    chào bạn,

          Theo mình thì trong điều luật đã nêu là người chồng không được phép nộp đơn xin ly hôn trong trường hợp người vợ đang nuôi con và đứa trẻ đó phải dưới 12 tháng tuổi. Nếu người vợ không trực tiếp nuôi con ( bỏ đi ) thì không thỏa mãn điều kiện đầu tiên, vì vậy người chồng có quyền được nộp đơn yêu cầu ly hôn.

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithuyphu vì bài viết hữu ích
    halien92 (24/01/2015)
  • #368666   22/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào bạn.

    "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi"

    Điều này có thể hiểu đơn giản là nếu con dưới 12 tháng thì người chồng không được yêu cầu xin ly hôn.

    Luật không có quy định là phải "trực tiếp" nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    halien92 (24/01/2015)
  • #368855   24/01/2015

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


     

    hungmaiusa viết:

     

    Chào bạn.

    "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi"

    Điều này có thể hiểu đơn giản là nếu con dưới 12 tháng thì người chồng không được yêu cầu xin ly hôn.

    Luật không có quy định là phải "trực tiếp" nuôi con.

     

     

    Em cảm ơn anh.

    1. Như vậy, con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không được quyền yêu cầu ly hôn. Luật quy định "đang nuôi con" nên e chưa rõ thực tế áp dụng điều này như thế nào? Đọc điều luật thì thiên theo hướng là người vợ "đang nuôi"  theo ý của c maithuyphu chứ k phải sinh con xong được một vài tháng rồi để cho chồng nuôi (bỏ đi)

    2. Luật mới quy định thêm trường hợp chông k được quyền yêu cầu ly hôn khi vợ "sinh con" (khác điều 85 Luật 2000).Em chưa hiểu trường hợp "sinh con" rơi vào khoảng thời gian nào hay dụng ý ở đây là gì khi có sự thay đổi như vậy? Mong được thảo luận cùng các anh chị

     

    Cập nhật bởi halien92 ngày 24/01/2015 08:43:54 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #368908   24/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào halien92.

    Tôi xin nêu ý kiến trao đổi như sau :

    1. Như vậy, con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không được quyền yêu cầu ly hôn. Luật quy định "đang nuôi con" nên e chưa rõ thực tế áp dụng điều này như thế nào? Đọc điều luật thì thiên theo hướng là người vợ "đang nuôi"  theo ý của c maithuyphu chứ k phải sinh con xong được một vài tháng rồi để cho chồng nuôi (bỏ đi)

    Bạn làm sao chứng minh được là người vợ "bỏ đi", nếu vì suy thoái kinh tế mà nghề nghiệp của người chông bị ảnh hưởng nặng nề, không tìm được việc làm; Trái lại, người vợ đang có việc làm dù phải đi xa, nên phải xa con nhưng vẫn gởi tiền về cho chồng nuôi con thì nói họ "bỏ con" thì không hợp lý.

    2. Luật mới quy định thêm trường hợp chông k được quyền yêu cầu ly hôn khi vợ "sinh con" (khác điều 85 Luật 2000).Em chưa hiểu trường hợp "sinh con" rơi vào khoảng thời gian nào hay dụng ý ở đây là gì khi có sự thay đổi như vậy? Mong được thảo luận cùng các anh chị

    Người mẹ trước khi sinh con phải qua quá trình mang thai, sinh con, nuôi con nên có thể vì vậy mà có quy định trên dù hơi thừa.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    halien92 (27/01/2015)
  • #369172   27/01/2015

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    Dạ, vâng ạ,

    Trường hợp thứ nhất, ý em trường hợp này là: Sau khi sinh con, nuôi con được khoảng 2 tháng tuổi. chị vợ về nhà ngoại sống, k mang theo đứa trẻ, ông bố phải nuôi bộ (cho con ăn sữa ngoài)... thì trường hợp này ông chồng này có quyền ly hôn không. Vì thực tế con dưới 12 tháng tuổi do ông ta đang nuôi.

    Em cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #369221   27/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    halien92 viết:

    Dạ, vâng ạ,

    Trường hợp thứ nhất, ý em trường hợp này là: Sau khi sinh con, nuôi con được khoảng 2 tháng tuổi. chị vợ về nhà ngoại sống, k mang theo đứa trẻ, ông bố phải nuôi bộ (cho con ăn sữa ngoài)... thì trường hợp này ông chồng này có quyền ly hôn không. Vì thực tế con dưới 12 tháng tuổi do ông ta đang nuôi.

    Em cảm ơn ạ

    Chào bạn.

    Theo tôi là không có quyền.

    Theo luật là người mẹ vẫn đang trong thời gian nuôi con là 1 năm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    halien92 (04/02/2015)
  • #372458   03/03/2015

    namcuduong
    namcuduong

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các bạn mình có ý kiến thế này

    Luật quy định là vậy nhưng như bạn hỏi thì Theo quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và Gia đình "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

     
    Vậy, nếu con dưới 12 tháng tuổi (giả sử 6 tháng tuổi) mà vợ không trực tiếp nuôi (vợ bỏ đi) thì người chồng có được nộp đơn yêu cầu ly hôn không? Trong trường hợp này có được coi là "đang nuôi con không"?.
     ở đây "người vợ đã bỏ đi người chồng nuôi con" nên cụm từ nuôi con dưới 12 tháng tuổi sẽ không được áp dụng vì thời gian này đứa bé đang bú sữa mẹ mà mẹ bỏ đi rồi thì tòa án có thể giải quyêt cho ly hôn
     
    Báo quản trị |  
  • #372473   04/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


     

    namcuduong viết:

     

    Chào các bạn mình có ý kiến thế này

    Luật quy định là vậy nhưng như bạn hỏi thì Theo quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và Gia đình "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

     
    Vậy, nếu con dưới 12 tháng tuổi (giả sử 6 tháng tuổi) mà vợ không trực tiếp nuôi (vợ bỏ đi) thì người chồng có được nộp đơn yêu cầu ly hôn không? Trong trường hợp này có được coi là "đang nuôi con không"?.
     ở đây "người vợ đã bỏ đi người chồng nuôi con" nên cụm từ nuôi con dưới 12 tháng tuổi sẽ không được áp dụng vì thời gian này đứa bé đang bú sữa mẹ mà mẹ bỏ đi rồi thì tòa án có thể giải quyêt cho ly hôn

     

     

    Chào bạn.

    Luật  quy định là "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

    Như vậy chỉ cần sinh con dưới 12 tháng tuổi là thuộc phạm vi điều chỉnh của điều luật. Việc nuôi con dưới 12 tháng tuổi chủ yếu là điều chỉnh trường hợp nuôi con nuôi.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 04/03/2015 08:22:28 SA
     
    Báo quản trị |