DanLuat 2015

Thế nào là "Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật" trong thủ tục giám đốc thẩm tố tụng hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #303702 23/12/2013

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 51 lần


    Thế nào là "Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật" trong thủ tục giám đốc thẩm tố tụng hành chính?

    Luật tố tụng hành chính, Điều 210 quy định:

    Điều 210. Căn cứ để kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm

    Bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm khi có một trong những căn cứ sau đây:

    1. Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng;

    2. Phần quyết định trong bản án, quyết định không phù hợp với những tình tiết khách quan của vụ án;

    3. Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật.

    Xin hỏi các bạn rằng, có quy chuẩn nào để xét việc áp dụng pháp là "có sai lầm nghiêm trọng"? 
     
    7610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303708   23/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Bạn có thể xem ở đây : tình huống 1, từ đó rút ra sự tương tự trong án hành chính.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/tong-hop-cac-vuong-mac-ve-to-tung-hinh-su-105126.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #303712   23/12/2013

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 51 lần


    Bạn ơi ở hướng dẫn trên chi đề cập về vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng thôi chứ nếu trường hợp tố tụng không vi phạm gì nhưng có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật thì đâu là quy đinhj, hướng dẫn cụ thể như nào thì coi là sai lầm trong việc áp dụng pháp luật, khi nào thì sai lầm là nghiêm trọng? Mình có thấy nói đến đâu?

     
    Báo quản trị |  
  • #303725   23/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn

    Bản án, quyết định của toà án là văn bản áp dụng pháp luật do đó một trong các đặc điểm của văn bản áp dụng pháp luật là : được ban hành dựa trên nội dung văn bản pháp luật (luật, nghi định, thông tư …) nên không được trái với văn bản đó.

    Có sai làm khi áp dụng pháp luật chính là áp dụng không đúng hoặc trái quy định của các văn bản pháp luật hiện hành.

    Đối với việc định lượng là sai làm nghiêm trọng thì có thể rút ra từ bài viết trên của bạn BachThanhDC :

    Khái niệm này đã chỉ rõ những đặc điểm về vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng gồm:

    - Phải có hành vi không thực hiện những quy định bắt buộc trong Bộ luật Tố tụng Hình sự khi tiến hành tố tụng của Cơ quan tiến hành tố tung, người tiến hành tố tụng;

    - Hoặc có hành vi thực hiện, nhưng thực hiện không đúng theo trình tự, thủ tục đã quy định của Cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng;

    - Các hành vi trên phải xâm phạm nghiêm trọng đến quyền lợi của bị can, bị cáo, người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự…;

    - Hoặc việc bỏ qua hoặc thực hiện không đúng không đầy đủ thủ tục làm cho việc giải quyết vụ án thiếu khách quan toàn diện.

    Ví dụ: Đối với các vụ án mà bị cáo là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc bị truy tố ở khung hình phạt có mức cao nhất là tử hình thì trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử bắt buộc phải chỉ định luật sư, nhưng bỏ qua không thực hiện là xâm phạm nghiêm trọng đến quyền bào chữa của bị can, bị cáo đã được pháp luật quy định.

    Những vi phạm thuộc các trường hợp trên đều coi là vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng và phải được điều tra, truy tố lại hoặc xét xử lại. Những vi phạm ngoài phạm vi khái niệm này thì được coi là những vi phạm tố tụng không nghiêm trọng và chỉ thực hiện việc kiến nghị sửa chữa, khắc phục.

    Ví dụ: Vi phạm về thời hạn điều tra, thời hạn xét xử …cũng là những vi phạm tố tụng nhưng không thuộc trường hợp vi phạm nghiêm trọng.”

    Cụ thể suy ra, là vi pham nghiêm trọng nếu :

    - Các hành vi trên phải xâm phạm nghiêm trọng đến quyền lợi của các đương sự trong vụ án hành chính.

    Ví dụ : Chuyễn nhương nhà đất từ năm 1990 và sử dụng ổn định không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch nhưng TA cho là việc VP.ĐKQSDĐ không cấp giấy Chứng nhận là đúng vì HĐ không được công chứng, chứng thực là vi phạm nghiêm trọng vì theo luật đất đai 2003 trường hợp này đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận.

    - Hoặc việc bỏ qua hoặc thực hiện đánh giá không đúng không đầy đủ CHỨNG CỨ làm cho việc giải quyết vụ án thiếu khách quan toàn diện.

    Do đó :

     "Những vi phạm ngoài phạm vi khái niệm này thì được coi là những vi phạm tố tụng không nghiêm trọng và chỉ thực hiện việc kiến nghị sửa chữa, khắc phục".

    Ví dụ : TA cho là việc VP.ĐKQSDĐ không cấp giấy Chứng nhận là đúng vì giấy CN là cấp cho hộ thì phải có sự đồng ý của tất cả người trong hộ nhưng lại viện dẫn luật đất đai 2003 thay vì luật đất đai năm 1993 (luật có hiệu lực tại thời điểm giao dịch thực hiện) dù điều có quy định giống nhau, tuy nhiên, sai lầm này không làm thay đổi bản chất vụ án và không xâm phạm đấn quyền lợi của các đương sự nên không phải là sai lầm nghiêm trọng.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/12/2013 07:20:16 SA Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 23/12/2013 09:25:00 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #304244   27/12/2013

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 51 lần


    Cảm ơn hungmaiusa,
     
    Tuy nhiên, pháp luật xét xử Việt Nam (hay ở đâu cũng thế thôi) thì đòi hỏi phải có căn cứ. Không thể nói là "... thì có thể rút ra từ bài viết trên của bạn BachThanhDC" được đâu vì khi đứng trước HĐXX thì chỉ nói làm việc với nhau bằng điểm khoản điều quy định pháp luật thôi.
     
    (Ví dụ như căn cứ để Toà án phúc thẩm sau khi tuyên sửa bản án sơ thẩm thì hoàn cho người khởi kiện án phí cả sơ thẩm cả phúc thẩm là áp dụng khoản 1 Điều 34, khoản 2 Điều 37 của Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 về án phí, lệ phí Tòa án v.v...)
     
    Việc không chỉ rõ như thế nào thì là vi phạm tố tống trong áp dụng pháp luật, khi nào thì đẩy nó lên thành vi phạm "nghiêm trọng" được điểm khoản điều nào của vbqppl nào ghi rõ, thì Toà án có quyền không tiếp nhận yêu cầu hoặc bác yêu cầu thẳng thừng.:|
     
    Tôi vẫn một câu hỏi như trên: Thế nào là "Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật" trong thủ tục giám đốc thẩm tố tụng hành chính, và được nêu ra trong văn bản quy phạm nào? Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #305202   06/01/2014

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 51 lần


    Tôi vừa đọc một bài viết trên trang chủ của Liên đoàn luật sư TP. HCM: 

    LUẬT SỬA ĐỔI BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA BỘ LUẬT TỐ TỤNG DÂN SỰ, VÀI BƯỚC TỚI NGẮN, NHỮNG BƯỚC LUI DÀI
     
    B. Nhiều điều bất cập:
    ...
    - Ngoài ra, Luật TTDS2011 vẫn tiếp tục không làm rõ định nghĩa của các cụm từ như “Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng”, “Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật”. Các cụm từ này trong thời gian qua đã bị các cơ quan tố tụng tuỳ tiện áp dụng trong khi xét xử cũng như xem xét đề nghị kháng nghị giám đốc thẩm, gây nhiều oan sai, bức xúc trong nhân dân.
    - Có nhiều ý kiến yêu cầu phải làm rõ nghĩa tất cả các cụm từ trên để đảm bảo quyền và lợi ích của người dân, nâng cao trách nhiệm của cơ quan tố tụng và giảm án sai, vi phạm pháp luật.
     
    Link: 
    http://www.hcmcbar.org/NewsDetail.aspx?CatPK=4&NewsPK=202

    Thế hoá ra đúng là từ xưa đến nay Toà án giám đốc thẩm toàn tuỳ tiện áp đặt thế nào thì "duyệt" đơn đề nghị giám đốc thẩm, thế nào thì từ chối đề nghị của đương sự à? Bởi vì không có quy phạm câu chữ điểm khoản rõ ràng trong một văn bản quy phạm pháp luật? Pháp luật tố tụng dân sự còn thế thì pháp luật tố tụng hành chính ra đời sau còn nhiều mới mẻ chắc chắn là chưa thể có quy phạm rõ ràng về vấn đề này đúng không các bạn?

     

     

    Cập nhật bởi Mickeycute ngày 06/01/2014 02:33:41 SA Đưa thêm link
     
    Báo quản trị |  
  • #305371   07/01/2014

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 51 lần


    Vậy thực sự là hành trình giám đốc thẩm, tái thẩm hoàn toàn là do Chánh án TAND, Viện trưởng VKSND cấp giám đốc thẩm, tái thẩm "ban" cho à? Sao vấn đề sát sườn các vị luật sư cũng như cơ quan, tổ chức, cá nhân đương sự thế này mà không có lấy một ai quan tâm là sao nhỉ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-