DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Thẻ giữ xe, thẻ gửi đồ trong siêu thị có phải là hợp đồng không?

(tarmarch)

Thẻ giữ xe, thẻ giữ đồ trong siêu thị, có phải là hợp đồng? Nếu là hợp đồng thì được thể hiện dưới hình thức nào?

Điều 385 BLDS năm 2015 quy định: “Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền và nghĩa vụ dân sự.

Các hình thức của hợp đồng

- Hợp đồng bằng lời nói: Là sự giao kết giữa hai bên bằng lời nói.

- Hợp đồng bằng văn bản: Các bên tham gia hợp đồng cùng nhau ký kết xác lập một hợp đồng bằng văn bản, trong đó ghi đầy đủ các nội dung đã thỏa thuận. Nhất thiết trong văn bản cần có đủ chữ kí của tất cả các bên, mỗi bên tham gia hợp đồng sẽ được giữ một bản.

- Hợp đồng có chứng chứng thực: Các bên thành lập thành hợp đồng dưới hình  thức văn bản rồi mang đi chứng thực. Hợp đồng được lập ra theo hình thức này có giá trị chứng cứ cao nhất.

 

Đối với trường hợp gửi xe mình chia làm 2 trường hợp:

- Gửi xe không có thẻ gửi xe: Mình nghĩ đây là hợp đồng có lời nói, có sự thỏa thuận giữa hai bên.

- Trường hợp có thẻ gửi xe: Xếp vào trường hợp hợp đồng lời nói cũng không đúng, nhưng là hợp đồng văn bản lại càng không đúng. Vì trên thẻ giữ xe không chứa đựng nội dung thỏa thuận giữa hai bên, cũng không có chữ ký của hai bên nên không thể là hợp đồng văn bản.

 Vậy thẻ gửi xe hay thẻ gửi siêu thị có phải hợp đồng không? Nếu phải thì xếp nó vào trường hợp nào là hợp lý?

Các bạn cho mình xin ý kiến với.

  •  3296
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…