Thế chấp tài sản hình thành trong tương lai là Quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #154459 11/12/2011

    Thế chấp tài sản hình thành trong tương lai là Quyền sử dụng đất

     

    Xin chào Luật sư!

    Hiện nay, việc thế chấp tài sản hình thành trong tương lai có quy định cụ thể loại tài sản nào không?

    - Vì sao QSDĐ hình thành trong tương lai thì không được thế chấp? Quy định tại văn bản pháp quy nào?
    - Trong khi nhà ở gắn liền với QSDĐ ở hình thành trong tương lai thì lại được thế chấp?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    17749 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154773   13/12/2011

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    - Bạn có thể nghiên cứu tại các văn bản luật: Luật kinh doanh BĐS ban hành năm 2006; Nghị định 71/2010/NĐ-CP và Thông tư số 16/2010/TT-BXD. Trong đó bạn có thể tập trung vào điểm đ, khoản 1 điều 9 và Điều 61 của Nghị định 71. Hình thức góp vốn bằng hợp đồng mua bán tài sản hình thành trong tương lai hoàn toàn có thể thế chấp, chuyển nhượng. Vì đây là một kênh huy động vốn được nhà nước cho phép, với điều kiện chủ đầu tư phải hoàn thành cơ sở hạ tầng và móng nhà.
    - Việc thắc mắc của bạn về quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai vì sao không được cho phép bạn có thể tham khảo tại điều 101 Nghị định 181/2004/NĐ-CP. Lý do chủ yếu là nhà nước không muốn các dự án đã hình thành mà không xây dựng nhà và cơ sở hạ tầng. Điều này rất hợp lý vì nhiều khi các chủ đầu tư bán đất trên giấy tờ trong khi chưa bồi thường song, chưa đầu tư hạ tầng kỹ thuật dẫn đến kiện cáo, tranh chấp ... mất ổn định xã hội.
    Hy vọng giải quyết phần nào thắc mắc của bạn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    tungkhuongthanh (03/07/2012) huy.dinh.law@gmail.com (06/04/2020)
  • #187682   22/05/2012

    lyvantoan_ct
    lyvantoan_ct

    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2012
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 718
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


    chào luật sư!
    cho tôi hỏi:
    vậy việc quy định không công nhận thế chấp quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai có gặp khó khăn gì không?khó khăn cho người nhận thế chấp và người thế chấp?
    cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #198351   03/07/2012

    hpnotary
    hpnotary

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo các quy định về đăng ký giao dịch đảm bảo thì QSDĐ không thể là đối tượng của hợp đồng thế chấp tài sản hình thành trong tương lai>

    Văn phòng Công chứng Hộ Phòng

    101 Quốc Lộ 1A, thị trấn Hộ Phòng, huyện Giá Rai - Bạc Liêu

    ĐT: 0781.3859859 - 0919212191

    email: vpcchophong@yahoo.com

    website: www.congchunghophong.com

     
    Báo quản trị |  
  • #218131   05/10/2012

    thanh08
    thanh08

    Sơ sinh


    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    quyền sử dụng đất sẽ không thuộc dạng của tài sản hình thành trong tương lai. nên theo NĐ 11/2012, thì quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai sẽ không được thế chấp

     
    Báo quản trị |