Thế Chấp Sổ Đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #200281 11/07/2012

    mieumap22

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế Chấp Sổ Đỏ

    1/ Cho em hỏi, trường hợp Chồng em mất không để lại di chúc, Chồng em đứng tên một mình trên Sổ hồng căn nhà em đang ở, hiện tại em đang có nhu cầu kinh doanh cần vay tiền ngân hàng, em có thể thế chấp Sổ hồng này để vay tiền được hay không?

    2/ Làm hồ sơ di sản thừa kế cho trường hợp Chồng em để sang tên Sổ hồng nhà này sang tên em thì cần những thủ tục gì và trong thời gian bao lâu, chi phí khoảng bao nhiêu ? Chồng em mất cách đây 5 năm rồi, hiện tại ba mẹ chồng em vẫn còn, và vợ chồng em có một đứa con trai 8 tuổi.

    Thanh Phượng

    Xin cám ơn

     
    3676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201668   18/07/2012

    luatsuhaily
    luatsuhaily

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Gửi bạn mieumap22

    1, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện nay đứng tên chồng bạn, chồng bạn đã mất nên không thể dùng Giấy chứng nhận mang tên chồng bạn để thế chấp cho Ngân hàng để vay vốn.

    2. Tại điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự quy định thừa kế theo pháp luật: “ Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

    Như vậy nếu chồng bạn mất đi không để lại di chúc thì hàng thừa kế của chồng bạn sẽ gồm: bố mẹ chồng, bạn và người con. Mỗi người sẽ được một phần ngang nhau từ tài sản của chồng bạn để lại.

    Nếu không có tranh chấp thì các đồng thừa kế có thể làm thủ tục khai nhận và phân chia di sản thừa kế tại các phòng, văn phòng công chứng theo quy định của pháp luật. 

    Hồ sơ khai nhận gồm có: - CMND, sổ hộ khẩu của bố mẹ chồng, con bạn và bạn

                                                   - Giấy chứng tử của chồng bạn

                                                  - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

                                                  - Đăng ký kết hôn, khai sinh của con bạn, của chồng bạn...

    Thời hạn khai nhận: niêm yết tại Ủy ban Nhân dân xã phường: 01 tháng. Thời hạn sang tên: 15 ngày làm việc kể từ khi bạn nộp đủ hồ sơ. Về chi phi: Nhìn chung bạn chỉ mất phí công chứng, phí chuẩn bị hồ sơ giấy tờ, phí thẩm định hồ sơ 115.000 đồng...

    Nếu có tranh chấp bạn có thể khởi kiện yêu cầu chia thừa kế từ tài sản của chồng bạn. Thời hiệu yêu cầu chia thừa kế đến năm 2018.

    Sau khi có Giấy chứng nhận đứng tên một trong các đồng thừa kế, ví dụ là bạn thì bạn có quyền thế chấp tài nhà đất để vay vốn Ngân hàng.

    Trân trọng

    Luật sư Vũ Hải Lý

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phớm 4-5

    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

    Hot-line: 093 366 8166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website: http://www.luatdaiviet.vn

     

     

    Cập nhật bởi luatsuhaily ngày 19/07/2012 10:00:00 SA Cập nhật bởi luatsuhaily ngày 18/07/2012 03:29:59 CH

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |