DanLuat 2015

Thế chấp phương tiện vận tải

Chủ đề   RSS   
  • #65473 26/10/2010

    nguyencongvan

    Mầm

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Thế chấp phương tiện vận tải

    Trước đây theo quy định tại #0070c0;">điểm a khoản 1 điều 2 NĐ 08/2000/NĐ-CP ngày 10 tháng 3 năm 2000 của CP thì việc thế chấp bằng phương tiện vận tải phải đăng ký giao dịch bảo đảm tại trung tâm đăng ký giao dịch bảo đảm. 

    Hiện nay NĐ 08/2000/NĐ-CP đã hết hiệu lực và được thay thế bởi #0070c0;">83/2010/NĐ-CP, NĐ này không quy định bắt buộc phải đăng ký giao dịch bảo đảm đối với các tài sản thế chấp phải đăng ký quyền sở hữu. 

    Tuy nhiên các Ngân hàng vẫn yêu cầu khách hàng phải đăng ký giao dịch bảo đảm đối với các tài sản thế chấp là ô tô. 

    Vậy xin hỏi Luật Sư yêu cầu đó của Ngân hàng có đúng không, và nếu đúng thì được quy định trong văn bản quy phạm pháp luật nào ?
     
    7035 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65562   26/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Điều 3 Nghị định 83/2010/NĐ-CP quy định:

    Điều 3. Đối tượng đăng ký

    1. Các giao dịch bảo đảm sau đây phải đăng ký:

    a) Thế chấp quyền sử dụng đất;

    b) Thế chấp rừng sản xuất là rừng trồng;

    c) Cầm cố tàu bay, thế chấp tàu bay;

    d) Thế chấp tàu biển;

    đ) Các trường hợp khác, nếu pháp luật có quy định.

     

    2. "Các giao dịch bảo đảm bằng tài sản không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này được đăng ký khi cá nhân, tổ chức có yêu cầu".

    Ngân hàng có quyền căn cứ vào quy định tại khoản 2 trên để yêu cầu bạn phải đăng ký giao dịch bảo đảm.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |