Thế chấp nhà ở xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #527839 07/09/2019

    Thế chấp nhà ở xã hội

    Em có khách hàng đang muốn thể chấp nhà ở xã hội để phục vụ cho mục đích sản xuất kinh doanh của gia đình. Tài sản của khách hàng là ECOHOME đã mua được hơn 5 năm có vay vốn để mua, khách hàng đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính và được cấp sổ từ năm 2017. Vậy theo khoản 4 điều 19 nghị định 100/2015 về quản lý và phát triển nhà ở xã hội. Cụ thể ở đoạn sau của khoản 4: ; chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê sau khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Vậy em muốn hổi trường hợp này khách hàng có được thế chấp không ạ.
     
    3044 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tttruong1712@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527878   08/09/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10090)
    Số điểm: 57373
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3978 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 19 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP thì chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê sau khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

    Như vậy, căn hộ trên tuy là nhà ở xã hội nhưng đã được cấp sổ hồng năm 2017 nên chủ sở hữu có quyền bán lại, cho thuê hoặc thế chấp vây vốn mà không bị bắt cứ hạn chế nào em nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/09/2019) tttruong1712@gmail.com (12/09/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com