DanLuat 2015

Thẻ căn cước có thể dùng thay thế hộ chiếu?

Chủ đề   RSS   
  • #419854 27/03/2016

    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 98 lần


    Thẻ căn cước có thể dùng thay thế hộ chiếu?

     

    Thẻ căn cước công dân là loại giấy tờ tùy thân mới, chính thức có hiệu lực từ ngày 1/1/2016. Thẻ này chứa các thông tin về lai lịch, nhân dạng của công dân, nhưng liệu nó có thể được dung để thay thế hộ chiếu của công dân hay không?

    Luật căn cước công dân có hiệu lực từ ngày 1.1.2016 quy định về căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân và Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư; quản lý, sử dụng thẻ Căn cước công dân; quyền, nghĩa vụ, trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan.

    Luật này quy định:

    Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân

    1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

    2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân

     

    Sau khi được cấp thẻ căn cước, công dân có thể sử dụng thẻ này trong các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam mà không cần xuất trình thêm bất kỳ loại giấy tờ nào khác để chứng minh nhân dạng, lai lịch.

    Điều 20. Giá trị sử dụng của thẻ Căn cước công dân

    1. Thẻ Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

    2. Thẻ Căn cước công dân được sử dụng thay cho việc sử dụng hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

    3. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền được yêu cầu công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân để kiểm tra về căn cước và các thông tin quy định tại Điều 18 của Luật này; được sử dụng số định danh cá nhân trên thẻ Căn cước công dân để kiểm tra thông tin của người được cấp thẻ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu chuyên ngành theo quy định của pháp luật.

    Khi công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền đó không được yêu cầu công dân xuất trình thêm giấy tờ khác chứng nhận các thông tin quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

    4. Nhà nước bảo hộ quyền, lợi ích chính đáng của người được cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định của pháp luật.

     

    Như vậy, theo quy định của Luật căn cước công dân, thẻ căn cước có thể được sử dụng thay hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép điều này.

     

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    6848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419988   28/03/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Tiếc là mình không biết nước nào thuộc diện này :(

    Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #420007   28/03/2016

    eyestorm
    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 98 lần


    trang_u viết:

    Tiếc là mình không biết nước nào thuộc diện này :(

    Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

     

    Khi biết điều luật này mình cũng thử tìm "các điều ước hoặc thỏa thuận", nhưng không có :). Chắc vì Thẻ căn cước vẫn còn tương đối mới, hy vọng sau này sẽ có :)

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    Báo quản trị |  
  • #420203   31/03/2016

    mynhanke
    mynhanke

    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2012
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 4148
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 387 lần


    Mình thấy không khả thi tí nào, biết bao chừ để thành hiện thực chớ giờ đi qua Lào hay Cambodge vẫn phải xuất trình giấy passport.  Ngôn ngữ trên giấy CMND của ta liệu họ đọc có hiểu không dù nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế 

    Thôi cứ chờ  đợi là Hạnh phúc nhất

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-