DanLuat 2015

Thẻ BHYT hết giá trị

Chủ đề   RSS   
  • #238168 08/01/2013

    mathanhhuyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thẻ BHYT hết giá trị

    Em chào các luật sư tư vấn.

    Em muốn hỏi về bhyt như sau: Bên em tham gia bhxh, bhyt đầy đủ và chưa nợ tiền bao giờ , bên em cũng đã đóng đầy đủ tiền để cơ quan bảo hiểm in thẻ BHYT năm 2013 rồi ah. Hiên tại bên em có trường hợp bị cấp cứu nằm viện rơi vào khoảng đầu tháng 1/2013 nhưng BHYT cũ đã hết hạn mà chưa có thẻ mới, Bên em chưa làm đơn đề nghị gia hạn thẻ của năm 2012, vậy cho em hỏi bây giờ làm thì thời hạn thanh toán chi phí ở bệnh viện đối với thẻ BHYT là bao lâu ah, nếu bây giờ bên em đơn đề nghị đó thì có kịp thanh toán cho bệnh nhân không ah?

     

     
    3148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238247   08/01/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Khoản 3 Điều 13 Chương IV Thông tư liên tịch số 09/2009/TTLT-BYT-BTC quy định: Trường hợp cấp cứu, người tham gia BHYT được khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở y tế có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT và phải xuất trình thẻ BHYT + CMTND trước khi ra viện để được hưởng quyền lợi BHYT.

    Vậy nếu có thể, bạn nhanh chóng làm thủ tục để cơ quan BHXH cấp thẻ năm 2013 (nếu kịp trước khi ra viện). Có thể bạn đề nghị cơ quan BHXH in trước cho 1 thẻ của người đó (đầu năm 2012 tôi cũng đã phải làm kiểu này cho 1 người của cơ quan tôi đấy).

    Còn nếu người đó đã xuất viện rồi thì bạn thu thập biên lai viện phí và làm thủ tục đề nghị cơ quan BHXH thanh toán trả lại các chi phí hợp lý cho người đó.

    Chúc bạn xử lý suôn sẻ việc này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-