Thầy Park và tuyển U22 nhận mưa tiền thưởng khi vô địch SEA Games có đóng thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #534867 11/12/2019

    maithanhloivn
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (266)
    Số điểm: 1833
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 39 lần


    Thầy Park và tuyển U22 nhận mưa tiền thưởng khi vô địch SEA Games có đóng thuế TNCN?

    Sau khi giành được tấm huy chương vàng Seagame, ngoài nhận được tiền thưởng cho tấm huy chương vàng theo quy định của nhà nước, thì thầy Park và các cầu thủ tuyển U22+2 còn nhận được mưa tiền thưởng từ các nhà tài trợ, mạnh thường quân,... Nhiều người thắc mắc với khoản tiền thưởng như thế thì thầy Park và các cầu thủ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?
     
    Theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 thì thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây:
     
    1. Thu nhập từ kinh doanh;
     
    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công;
     
    3. Thu nhập từ đầu tư vốn;
     
    4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn;
     
    5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản;
     
    6. Thu nhập từ trúng thưởng;
     
    7. Thu nhập từ bản quyền;
     
    8. Thu nhập từ nhượng quyền thương mại.
     
    9. Thu nhập từ nhận thừa kế là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.
     
    10. Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.
     
    Như vậy, có thể thấy khoản tiền thưởng từ các nhà tài tợ, mạnh thường quân cho các thầy Park và các cầu thủ trong tuyển U22+2 sau khi giành được huy chương vàng Seagame không thuộc một trong các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân kể trên.
     
    Nên theo mình, thầy Park và các cầu thủ không phải đóng thuế thu nhập đối với khoản tiền thưởng đó.
     
    3263 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn maithanhloivn vì bài viết hữu ích
    hakhungbi (11/12/2019) ThanhLongLS (11/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534850   10/12/2019

    Thuế thu nhập cá nhân của đội tuyển nữ Việt Nam sau SEAGAME 30

    Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012 thì các khoản thưởng gắn với danh hiệu thì sẽ không phải chịu thuế TNCN.

    Như vậy, các khoản tiền thưởng trao cho các cầu thủ Việt Nam gắn với danh hiệu sẽ không phải nộp thuế TNCN như khoản tiền thưởng ông Nguyễn Ngọc Thiện - Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Chủ tịch Ủy ban Olympic Việt Nam đã quyết định thưởng 1 tỷ đồng, VFF 1 tỷ đồng,..

    Tuy nhiên, hiện tại, theo quy định về thu nhập từ quà tặng thi các cá nhân nhận quà tặng dưới 4 hình thức gồm chứng khoán, phần vốn doanh nghiệp, bất động sản và các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu như ôtô, xe máy, du thuyền, súng thể thao,... và cả khoản tiền câu lạc bộ thưởng riêng cho cầu thủ nữ sẽ nằm trong diện phải nộp thuế TNCN.

    Như vậy, các khoản thưởng bằng tiền mặt của các doanh nghiệp, cá nhân gửi tặng đội tuyển Việt Nam không phải chịu thuế TNCN, trong khi thưởng bằng hiện vật như Vingroup tặng mỗi cầu thủ nữ xe máy điện và 20 triệu đồng sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongpham5991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/12/2019)
  • #534874   11/12/2019

    noithattana
    noithattana

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Thầy Park quá tuyệt. Thưởng 1tỷ là chưa xứng với thầy, mình tưởng thưởng nhiều hơn chứ.

    Có thể Sea games giải thưởng mang về thấp nền cũng khó cho VFF.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn noithattana vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/12/2019) duongpham5991 (13/12/2019)