DanLuat 2015

Thầy đúng hay trò đúng?

Chủ đề   RSS   
  • #441881 17/11/2016

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (214)
    Số điểm: 9111
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 219 lần


    Thầy đúng hay trò đúng?

    Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 đang tới gần, xin được gửi tặng những lời chúc, tình cảm tốt đẹp nhất tới các thầy, cô giáo. Chúc cho tất cả thầy cô luôn luôn vui vẻ và tràn ngập niềm vui trong cuộc sống, vững bước trên con đường sự nghiệp “trồng người” cho xã hội.

    Và nhân đây,  xin phép được chia sẻ với mọi người câu chuyện sau:

    Một chàng trai trẻ theo thầy tầm sư học đạo với giao ước: Nếu anh chàng thắng vụ kiện đầu tiên thì sẽ trả đầy đủ tiền học phí cho thầy, nếu anh chàng thua vụ kiện đầu tiên thì sẽ không trả cho người thầy đồng nào hết vì cho rằng thầy dạy không tốt (giao ước được lập thành hợp đồng). Sau khi tốt nghiệp, chàng trai trẻ mở 1 công ty luật;mặc dù ăn nên làm ra nhưng anh chàng không chịu trả tiền cho thầy. Người thầy quyết định phải kiện anh ta, và đây chính là vụ kiện đầu tiên của anh ta.

    Trước khi ra tòa người thầy bảo với anh ta: nếu thầy thắng thì theo quyết định của tòa anh ta sẽ phải trả tiền cho thầy, nếu anh ta thắng thì theo giao ước anh ta cũng sẽ phải trả tiền chi bằng trả trước đi.

    Anh ta phản bác: nếu anh ta thắng thì theo phán quyết của tòa anh ta sẽ không phải trả tiền còn nếu anh ta thua thì theo giao ước anh ta cũng sẽ không phải trả tiền thế nên anh ta không trả.

    Theo mọi người thì trong câu chuyện trên: Thầy đúng hay là trò đúng

    Cập nhật bởi happy_smile ngày 17/11/2016 04:46:34 CH
     
    10269 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    truongngoclieu (18/11/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #442968   30/11/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    nguyenkhanhchinh viết:

     

    ta.luatsaoviet viết:

     

    BLTTDS 2015 có hiệu lực từ 01/07/2016 mà bác  với lại luật cũ nó cũng vậy chứ có phải luật mới nó khác luật cũ đâu 

     

     

    Em xin lỗi, tại em đọc điểm a, Khoản 1, Điều 517 BLTTDS 2015 nên mới nghĩ thế thôi ạ.

    Cảm ơn bác đã tạo điều kiện giúp em viết thêm được 1 bài 

    Cuối tháng rồi, sắp tổng kết thi đua, cứ phải tạo điều kiện như này để lên top mới đúng chứ 

    Bài viết này của tôi không mang tinh thần pháp luật, chỉ mang tính chất giao lưu, câu view, câu kết quả là chính. 

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #441974   18/11/2016

    Không có gì là miễn phí mà!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bravolaw vì bài viết hữu ích
    happy_smile (23/11/2016)
  • #441982   18/11/2016

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 107 lần
    Moderator

    Các bác bàn gì thì bàn chứ!

    Theo ý kiến của em thì tòa sẽ không đưa ra phán quyết cho vụ kiện này và trả hồ sơ.

    Vì tại thời điểm tòa thụ lý giải quyết anh sinh viên chưa tham gia bất kỳ vụ kiện nào vì vậy không có cơ sở để tòa giải quyết.

    Còn nếu tòa sơ thẩm đưa ra phán quyết thì chắc là tòa phúc thẩm sẽ dễ dàng giải quyết rùi vì phát sinh chứng cứ mới là phán quyết của tòa sơ thẩm. Tuy nhiên việc xác định phán quyết của tòa sơ thẩm có phải là chứng cứ của vụ án hay không thì còn là 1 việc cần phải xem xét.

     

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    happy_smile (23/11/2016) Khongtheyeuemhon (25/11/2016)
  • #442024   19/11/2016

    mcjambi
    mcjambi
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 1705
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 43 lần


    Thầy sẽ đúng, nếu cứ theo giao ước ký kết trước đó. 

     
    Báo quản trị |  
  • #442423   23/11/2016

    trieuan0101
    trieuan0101

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    đọc đau hết cả đầu 

     
    Báo quản trị |  
  • #442975   30/11/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3258)
    Số điểm: 21188
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1084 lần
    Lawyer

    Tòa bác yêu cầu của Thầy thì cũng có cơ sở pháp lý. Tuy nhiên loại trừ hẳn trường hợp đình chỉ thì không chắc chắn hoàn toàn, ví dụ rơi vào tình huống như hôm trước tôi đã nêu là "thỏa thuận vô hiệu do lỗi của thằng đánh máy".

    Note: Tôi đóng góp ý kiến bổ sung vì "Không thành danh cũng thành nhân" theo đúng tinh thần "Bài viết này của tôi không mang tinh thần pháp luật, chỉ mang tính chất giao lưu, câu view, câu kết quả là chính. " của ta.luatsaoviet.

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #443051   01/12/2016

    Tình huống nêu công ty luật của anh ta ăn nên làm ra, những chưa nêu rõ anh ta đã tham gia và thắng vụ kiện nào chưa, vụ kiện với thầy là vụ thứ mấy. Nếu là tôi là thầy thì tôi nghĩ thầy không nên vội nhắc với học trò về bản hợp đồng trước đây. Nên theo dõi, thậm chỉ có thể sắp xếp tác động thế nào đó để anh ta thắng vụ kiện đầu tiên rồi hãy kiện anh ta 

    Cập nhật bởi binhthienha ngày 01/12/2016 09:32:43 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #443060   01/12/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3258)
    Số điểm: 21188
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1084 lần
    Lawyer

    Ở mình thì dễ lắm: Trò nói vợ kiện mình vụ đầu tiên và thua liền. Theo đó dĩ nhiên không phải trả tiền cho Thầy.

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #443064   01/12/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31421
    Cảm ơn: 935
    Được cảm ơn 1911 lần


    LS_CaoSyNghi viết:

    Ở mình thì dễ lắm: Trò nói vợ kiện mình vụ đầu tiên và thua liền. Theo đó dĩ nhiên không phải trả tiền cho Thầy.

    LS_CaoSyNghi đừng có xúi dại ! Vợ cãi với chồng mà thua chỉ có trong chuyện cổ tích (ở nhà hay công đường cũng vậy)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #443071   01/12/2016

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (767)
    Số điểm: 10064
    Cảm ơn: 687
    Được cảm ơn 794 lần
    Moderator

    Trùm Xì pam là đây. Nguyenkhanhchinh. :) Bác luatsaoviet: em nhớ hình như có đình chỉnh vụ án vì nguyên đơn chưa đủ điều kiện khởi kiện hay sao í (nếu Tòa đã thụ lý hồ sơ), chưa thụ lý thì trả lại đơn khởi kiện... lâu quá không đi tố tụng rồi nên có gì bác thông cảm bỏ qua. 

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
  • #443079   01/12/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3258)
    Số điểm: 21188
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1084 lần
    Lawyer

    Chào hungmaiusa

    - Đúng là "Tư tưởng lớn hay gặp nhau, cùng mối sầu dễ thương cảm"! 

    - Là biết vợ không ghé Diễn đàn này nên mình mạnh miệng vậy thôi. Dĩ nhiên nếu anh Trò muốn dụ vợ thua cũng phải "hối lộ" vợ đúng điệu mới mong vợ ừ.

    - Nhớ khi xưa, học luật do thích chơi vậy thôi chứ thực ra biết có là anh "cử luật" thì cãi vợ vần thua như thường (sự thực đúng như vậy đấy). Sau khi học xong lớp đào tạo hành nghề rồi và một số lần cãi vợ có kết quả ....hòa nên tin là làm luật sư được. Cái này người xưa nói là "tu thân tề gia trị quốc bình thiên hạ".

     

    Nhân tiện gửi Khongtheyeuemhon

    Đình chỉ trong trường hợp như bạn nêu:

    - Lỡ Thầy yêu cầu thanh toán tiền (topic không thấy nói cụ thể y/c của Thầy) thì tòa phải tuyên bác nghĩa là Thầy thua chứ không đình chỉ mà không cụ thể được. Khi đó Trò phải trả tiền. Tuy nhiên, đáng buồn là tòa án của mình sẽ không thụ lý vụ án lần nữa nên Thầy không thể thông qua tòa án để đòi tiền.

    - Đình chỉ nếu không rõ thắng-thua thì không biết kết quả Trò có phải trả tiền không. Vì vậy tôi mới nói là hủy cả hợp đồng thì Thầy thua chắc.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |