DanLuat 2015

Thay đổi vốn điều lệ của công ty TNHH 1 thành viên??? help me

Chủ đề   RSS   
  • #377870 07/04/2015

    Thay đổi vốn điều lệ của công ty TNHH 1 thành viên??? help me

    Khoản 1 Điều 87 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về việc thay đổi vốn điều lệ của công ty TNHH 1 thành viên gồm có trường hợp hoàn vốn cho chủ sở hữu (với điều kiện công ty đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu) và trường hợp chủ sở hữu góp vốn không đúng, đủ theo QĐ.

    Các anh/chị cho em hỏi đây có phải là trường hợp giảm vốn của cty TNHH 1 thành viên ko?

     khoản 5 Điều 76 Luật DN 2014 quy định về việc rút vốn của chủ sở hữu công ty "Chủ sở hữu công ty chỉ được quyền rút vốn bằng cách chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác..."

    Theo các anh/chị thì công ty TNHH 1 thành viên rút vốn và hoàn vốn cho chủ sở hữu khác nhau như thế nào?  

    Rất mong nhận được sự giải đáp.

     Xin chân thành cảm ơn!

     

     

    Cập nhật bởi thanhthao1009 ngày 07/04/2015 08:03:36 SA
     
    2395 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378765   13/04/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1990)
    Số điểm: 12661
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 741 lần
    Lawyer

    Đây là 2 việc khác nhau, 1 việc là thay đổi vốn điều lệ của công ty do phải hoàn vốn cho chủ sở hữu hoặc trường hợp chủ sở hữu không góp đủ còn 1 việc là thay đổi vốn của chủ sở hữu, trong trường hợp chủ sở hữu rút vốn thì vốn của công ty vẫn không thay đổi mà chỉ thay đổi chủ sở hữu nguồn vốn, còn nếu hoàn vốn cho chủ sở hữu thì vốn của công ty sẽ thay đổi

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #379591   17/04/2015

    anhvulaw
    anhvulaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,

    Theo tôi, có thể do bạn trích thiếu quy định tại khoản 5, Điều 76 của Luật Doanh nghiệp năm 2014 nên mới xảy việc bạn đặt câu hỏi như trên "...trường hợp rút một phần hoặc toàn bộ vốn điều lệ đã góp ra khỏi công ty dưới hình thức khác thì chủ sở hữu và cá nhân, tổ chức có liên quan phải liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty"

    Thân !

    Cập nhật bởi anhvulaw ngày 17/04/2015 02:14:42 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-