Thay đổi vốn điều lệ Công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #263227 22/05/2013

    Trieu.plc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi vốn điều lệ Công ty TNHH

    Công ty chúng tôi được công ty mẹ (sở hữu 100% vốn) quyết định cho tăng vốn điều lệ.

    Sau khi có quyết định, tôi tiến hành làm thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp. Tuy nhiên, khi tôi nộp hồ sơ ra Phòng ĐKKD thì bên họ yêu cầu thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp phải có chữ ký của đại diện chủ sở hữu Công ty.

    Tôi muốn hỏi luật sư là việc họ yêu cầu như thế có đúng hay không? Căn cứ luật để thực hiện?

    Trân trọng cảm ơn luật sư.

     
    6152 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263447   23/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!
    Với những nội dung bạn cung cấp tôi tư vấn như sau:

    Việc tăng vốn điều lệ của công ty TNHH 1 thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu hồ sơ gồm có:

     

    "a) Thành phần hồ sơ, bao gồm:

    1. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

    2. Quyết định bằng văn bản của chủ sở hữu về việc thay đổi các nội dung đăng ký của doanh nghiệp.

    3. Danh sách người đại diện ủy quyền (đối với trường hợp thay đổi đại diện ủy quyền)

    4. Các giấy tờ, tài liệu khác kèm theo tương ứng đối với một số trường hợp thay đổi:

    - Bản sao Điều lệ đã sửa đổi của doanh nghiệp (đối với trường hợp thay đổi địa chỉ trụ sở chính từ tỉnh, thành phố khác đến).

    - Báo cáo tài chính tại kỳ gần nhất hoặc văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền (đối với ngành, nghề kinh doanh phải có vốn pháp định);

    - Báo cáo tài chính tại kỳ gần nhất (đối với trường hợp thay đổi giảm vốn điều lệ); Báo cáo tài chính được xác nhận của kiểm toán độc lập (đối với trường hợp giảm vốn điều lệ của cty có phần vốn sở hữu nước ngoài chiếm trên 50%).

    - Bản sao hợp lệ Chứng chỉ hành nghề của Giám đốc và/hoặc các cá nhân khác tương ứng (đối với ngành nghề mà luật pháp chuyên ngành yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề).

    - Các giấy tờ chứng minh đã thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm (đối với trường hợp chuyển trụ sở chính khác quận, huyện hoặc từ tỉnh, thành phố khác đến).

    5- Thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế (đối với trường hợp thay đổi địa chỉ trụ sở chính).

    6. Văn bản ủy quyền của chủ sở hữu cho người được ủy quyền đối với trường hợp chủ sở hữu công ty là tổ chức và bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 24 Nghị định này của từng đại diện theo ủy quyền.

    b) Số lượng hồ sơ:   01  (bộ)".

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #263856   24/05/2013

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 347 lần


     

    Trieu.plc viết:

     

    Công ty chúng tôi được công ty mẹ (sở hữu 100% vốn) quyết định cho tăng vốn điều lệ.

    Sau khi có quyết định, tôi tiến hành làm thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp. Tuy nhiên, khi tôi nộp hồ sơ ra Phòng ĐKKD thì bên họ yêu cầu thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp phải có chữ ký của đại diện chủ sở hữu Công ty.

    Tôi muốn hỏi luật sư là việc họ yêu cầu như thế có đúng hay không? Căn cứ luật để thực hiện?

    Trân trọng cảm ơn luật sư.

     

     

     

    Trường hợp công ty tăng vốn điều lệ, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Họ, tên, địa chỉ, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác hoặc số quyết định thành lập, mã số doanh nghiệp của chủ sở hữu và người được ủy quyền.

    c) Tỷ lệ sở hữu được ủy quyền của từng đại diện theo ủy quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được tổ chức quản lý theo quy định tại khoản 3 Điều 67 của Luật Doanh nghiệp;

    d) Vốn điều lệ đã đăng ký và vốn điều lệ dự định thay đổi; thời điểm và hình thức tăng giảm vốn;

    đ) Họ, tên, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, địa chỉ thường trú và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo thông báo phải có Quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc thay đổi vốn điều lệ của công ty.

    Phòng đăng ký kinh doanh yêu cầu chữ ký của Người đại diện chủ sở hữu trong thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh là không phù hợp. Trường hợp không đồng ý với thông báo của phòng đăng ký kinh doanh, công ty bạn có quyền khiếu nại về thông báo trên.

    Cập nhật bởi luatsuthuc ngày 24/05/2013 10:25:26 SA

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (24/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com