DanLuat 2015

thay đổi thành viên góp vốn cty TNHH 2 thành viên trở lên.

Chủ đề   RSS   
  • #312454 05/03/2014

    dinhphivn

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thay đổi thành viên góp vốn cty TNHH 2 thành viên trở lên.

     

    Thưa luật sư,

    Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên  : 3 thành viên góp vốn như sau. Ông A(chủ tịch TV kiêm GĐ): 750tr. ông B: 6,5 tỷ, ông C: 250tr.  Nay ông A và Ông B muốn chuyển nhượng toàn bộ vốn góp cho Bà D(ko phải là thành viên cty). thì thủ tục như thế nào, và các loại giấy tờ gì  ạ?(có mẫu thì cho em xin lun),
    Nhờ luật sư giúp đỡ

    Chân thành cám ơn.

     

    Cập nhật bởi dinhphivn ngày 05/03/2014 01:25:05 CH viết sai chính tả tiêu đề
     
    3189 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312475   05/03/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điểm h, khoản 1, Điều 41 và Điều 44 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác trừ trường hợp quy định tại Khoản 6 Điều 45 của Luật này. Tuy nhiên, đối với trường hợp chuyển nhượng phần vốn góp thì phải tuân thủ các điều kiện sau:

    -         Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    -         Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán.

    Như vậy, chiếu theo các quy định này thì ông A và ông B được quyền chuyển nhượng lại phần vốn góp của mình tại công ty cho bà  D  với các điều kiện như đã nêu ở trên.

    Trình tự, thủ tục:

    Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày Hội đồng thành viên chấp thuận việc chuyển nhượng phần vốn góp của anh cho người khác thì Công ty phải gửi hồ sơ đăng ký thay đổi thành viên lên Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và đầu tư để thông báo và điều chỉnh lại các thông tin có liên quan trên Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đã cấp.

    Hồ sơ gồm:

    - Biên bản họp Hội đồng thành viên, quyết định của Hội đồng thành viên; 

    - Thông báo về việc chuyển nhượng phần vốn góp của thành viên công ty TNHH 2 thành viên; 

    - Bản sao công chứng giấy tờ cá nhân của người nhận chuyển nhượng nếu là người nhận chuyển nhượng không phải là thành viên của công ty;

    - Hợp đồng chuyển nhượng và các giấy tờ khác chứng minh việc chuyển nhượng đã được hoàn tất.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    dinhphivn (11/03/2014) halien92 (12/05/2014)
  • #312573   06/03/2014

    dinhphivn
    dinhphivn

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa Luật Sư!

    vậy trong trường hợp này ông A có phải là người ký   trong biên bản, quyết định của HĐTV, và thông báo chuyển nhượng vốn hay không, vì ông A đã chuyenr nhượng hết phần vốn cho bà D rôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #313260   10/03/2014

    Nhi.nguyen
    Nhi.nguyen

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    VIệc chuyển nhượng vốn của công ty bạn chỉ được hoàn tất khi có sự xác nhận của cơ quan đăng ký, như vậy trước khi cơ quan đăng ký chấp thuận sự thay đổi trên của công ty bạn thì mọi giấy tờ pháp lý vẫn do người đại diện pháp luật của công ty ký, Giám đốc hoặc chủ tịch hội đồng quản trị cũ ( tức là ông A).

    Chỉ khi cơ quan xác nhận việc hoàn tất chuyển nhượng thì bà D mới là thành viên chính thức của công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #313261   10/03/2014

    Nhi.nguyen
    Nhi.nguyen

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    VIệc chuyển nhượng vốn của công ty bạn chỉ được hoàn tất khi có sự xác nhận của cơ quan đăng ký, như vậy trước khi cơ quan đăng ký chấp thuận sự thay đổi trên của công ty bạn thì mọi giấy tờ pháp lý vẫn do người đại diện pháp luật của công ty ký, Giám đốc hoặc chủ tịch hội đồng quản trị cũ ( tức là ông A).

    Chỉ khi cơ quan xác nhận việc hoàn tất chuyển nhượng thì bà D mới là thành viên chính thức của công ty.

    Nếu còn điều gì thắc mắc bạn liên hệ với mình để được hỗ trợ thêm nhé

    Công ty TNHH Tư vấn hợp tác đầu tư Cenlight

    Điện thoại: 0838132621.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhi.nguyen vì bài viết hữu ích
    dinhphivn (11/03/2014)
  • #313302   11/03/2014

    dinhphivn
    dinhphivn

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thanks bạn rất nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-