Thay đổi thành viên Công ty Cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #380101 21/04/2015

    xuanminh0810_hd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi thành viên Công ty Cổ phần

    Kính chào các luật sư!

    Trước tiên, em xin gửi tới các Luật sư lời chào và lời chúc sức khỏe trân trọng nhất.

    Sau đây em mong các Luật sư tư vấn giúp em tháo gỡ vướng mắc trong công việc của Công ty em.

    Công ty em có 3 cổ đông sáng lập từ năm 2011 với tỷ lệ góp vốn lần lượt là : 54,34 và 1.

    đến nay, vì có 1 cổ đông nắm giữ 1% tỷ lệ vốn góp vẫn chưa tiến hành góp vốn nên công ty muốn thay bằng 1 cổ đông khác.

    Tuy nhiên theo Luật Dn thì việc thay đổi cổ đông sáng lập trong TH này của Công ty e là k thực hiện đượcv vì đã quá thơi hạn 90 ngày mà cổ đông nắm giữ 1% kia lại không chấp nhận ký bất kỳ giấy tờ gì của Công ty (như HĐ chuyển nhượng,..) để công ty có thể tiến hành thai đổi cổ đông?

    vậy bây giờ công ty em có thể có cách nào để đẩy cổ đông kia ra khỏi công ty được k ạ?

    và thủ tục tiến hành sẽ như thế nào ạ?

     

    Em xin chân trọng cảm ơn ý kiến đóng góp của các Luật sư

     
    3518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380348   22/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 84 của Luật doanh nghiệp về cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập thì:

    3. Trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua thì số cổ phần chưa góp đủ đó của cổ đông sáng lập được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Các cổ đông sáng lập còn lại góp đủ số cổ phần đó theo tỷ lệ sở hữu cổ phần của họ trong công ty;

    b) Một hoặc một số cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó;

    c) Huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó; người nhận góp vốn đó đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Trong trường hợp này, cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần theo đăng ký đương nhiên không còn là cổ đông của công ty.

    Khi số cổ phần đăng ký góp của các cổ đông sáng lập chưa được góp đủ thì các cổ đông sáng lập cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó.

    Như vậy, nếu như trong thời hạn 90 ngày kể từ khi công ty bạn được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã cam kết góp thì công ty bạn hoàn toàn có thể huy động người khác góp vốn và cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần đương nhiên sẽ không còn là cổ đông của công ty. Việc thay đổi cổ đông thì bạn có thể thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh tại Sở kế hoạch và đầu tư. Thành phần hồ sơ trường hợp này bao gồm:

    1- Thông báo thay đổi cổ đông sáng lập (do người đại diện theo pháp luật ký)

    2- Quyết định về việc thay đổi cổ đông sáng lập do không thực hiện cam kết góp vốn của Đại hội đồng cổ đông (do chủ tịch hội đồng quản trị ký). Quyết định phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty 

    3- Bản sao biên bản họp về việc thay đổi cổ đông sáng lập do không thực hiện cam kết góp vốn của Đại hội đồng cổ đông (có chữ ký của chủ tọa và thư ký cuộc họp hoặc chữ ký các cổ đông dự họp). Biên bản phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong Điều lệ công ty

    4- Danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi 

    5- Bản sao sổ đăng ký cổ đông có xác nhận của công ty;

    6- Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân hoặc pháp nhân còn hiệu lực của cổ đông sáng lập mới:

    6.1- Cá nhân có quốc tịch Việt Nam: Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu; 

    6.2- Cá nhân có quốc tịch nước ngoài: Hộ chiếu.

    6.3- Cổ đông sáng lập mới là tổ chức:

    - Quyết định thành lập; Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.

    -  Một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực theo khoản 6.1 và 6.2 nêu trên của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng. (Nếu cổ đông sáng lập mới là tổ chức nước ngoài thì các loại giấy tờ chứng thực nêu trên phải được hợp pháp hóa lãnh sự, có bản dịch sang tiếng Việt được xác nhận của cơ quan có thẩm quyền.)

    7- Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế;

    Thân ái!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    xuanminh0810_hd (22/04/2015)
  • #380358   22/04/2015

    xuanminh0810_hd
    xuanminh0810_hd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin chân thành cảm ơn ý kiến tư vấn của Luật Sư Long.

    Tuy nhiên, ở đây mong Luật sư cho em xin ý kiến để giải quyết vấn đề là đến nay đã quá 3 năm nhưng công ty em vẫn chưa tiến hành thủ tục vs Sở để thay đổi cổ đông góp vốn. Vì vậy bây giờ em k biết làm cách nào để có thể loại bỏ cổ đông kia ra khỏi công ty ạ.

    Kính mong nhận được ý kiến tư vấn của Luật sư.

    Em xin cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com