Thay đổi tên trong khai sinh cho con còn nhỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #4551 15/05/2008

    thaohung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2007
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi tên trong khai sinh cho con còn nhỏ?

    Tôi muốn đổi tên cho con tôi. Con tôi sinh năm 2006 đã đăng ký khai sinh rồi nhưng chưa nhập khẩu, nay muốn đổi tên khác cho cháu thì có được không?, nếu đươc phép thì thủ tục như thế nào?Mong các luật sư tư vấn giúp tôi.Tôi cũng đã đọc một số luật về việc nay nhưng vẫn chưa rõ.
     
    7312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4552   16/05/2008

    LS_NguyenThiDiem
    LS_NguyenThiDiem

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại khoản 1 điều 36 Nghị định 158 ngày 27.12.2005: Việc thay đổi họ, tên, chữ đệm khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

    Điều 27 khoản 1 điểm a Bộ luật Dân sự quy định:

    1. “Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ tên trong các trường hợp sau đây:

    a, Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;…”

    Trong trường hợp của con bạn, nếu thuộc trường hợp trên thì bạn liên hệ UBND cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây để làm thủ tục thay đổi (khoản 1 điều 37 Nghị định 158).

    Hồ sơ gồm: Tờ khai (theo mẫu quy định), bản chính giấy khai sinh của con bạn và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi (khoản 1 điều 38 Nghị định 158).

    Vài thông tin để bạn tham khảo.
    Thân chào bạn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: